Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật dân sự » 26 tuổi có thể tiếp tục học bổ túc để lấy bằng trung học hay không?
Tìm kiếm bài viết

26 tuổi có thể tiếp tục học bổ túc để lấy bằng trung học hay không?

.
Lượt xem: 72
Tác giả: Luật gia. Nguyễn Thị Hoà (Công ty Luật TNHH Việt Phong)
Mong luật sư giải đáp giúp mình, hiện tại mình 26 tuổi và học dến lớp 10 THPT mình nghỉ thì không biết bây giờ mình có thể học bổ túc và lấy bằng THPT không vậy?
TRẦN NGỌC THẮNG

Bài viết liên quan:
 
Căn cứ pháp lý:
- Thông tư 12/2011/TT-BGDĐT ban hành điều lệ trường trung học cơ sở, trường trung học phổ thông và trường phổ thông có nhiều cấp học 

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan độ tuổi đi học bổ túc.

Theo quy định tại Điều 37 Thông tư 12/2011/TT-BGDĐT ban hành điều lệ trường trung học cơ sở, trường trung học phổ thông và trường phổ thông có nhiều cấp học về tuổi học sinh trung học như sau:

Điều 37. Tuổi học sinh trường trung học
1. Tuổi của học sinh vào học lớp 6 là 11 tuổi. Tuổi của học sinh vào học lớp 10 là 15 tuổi.
Đối với những học sinh được học vượt lớp ở cấp học trước hoặc học sinh vào cấp học ở độ tuổi cao hơn tuổi quy định thì tuổi vào lớp 6 và lớp 10 được giảm hoặc tăng căn cứ vào tuổi của năm tốt nghiệp cấp học trước.

Đồng thời tại Khoản 2 Điều 39 Thông tư 12/2011/TT-BGDĐT đã quy định rõ về quyền của học sinh:

Điều 39. Quyền của học sinh
2. Được tôn trọng và bảo vệ, được đối xử bình đẳng, dân chủ, được quyền khiếu nại với nhà trường và các cấp quản lý giáo dục về những quyết định đối với bản thân mình; được quyền học chuyển trường khi có lý do chính đáng theo quy định hiện hành; được học trước tuổi, học vượt lớp, học ở tuổi cao hơn tuổi quy định theo Điều 37 của Điều lệ này.

Như vậy, pháp luật có quy định về việc học sinh được quyền học ở tuổi cao hơn so tuổi quy định theo Điều 37 của Thông tư 12/2011/TT-BGDĐT. Vì vậy hiện tại bạn 26 tuổi thì bạn có thể tiếp tục được học lớp 10 tại cơ sở bổ túc để lấy bằng Trung học phổ thông. Trên thực tế, vẫn có rất nhiều những người tham gia các lớp bổ túc chủ yếu là những người chưa học hết trung học cơ sở và trung học phổ thông vì một số lí do các nhân để lấy tấm bằng trung học, hoặc các bạn trẻ muốn học hết cấp và cấp 3 để đi học nghề. Nên việc tạo điều kiện mở các lớp bổ túc văn hoá thực sự rất tốt đối với nhiều người khi họ không có đủ thời gian để dành cho việc học chính quy trên lớp.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề độ tuổi đi học bổ túc. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật gia. Nguyễn Thị Hoà (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: 26 tuổi có thể tiếp tục học bổ túc để lấy bằng trung học hay không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên - Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Hỏi đáp về: 26 tuổi có thể tiếp tục học bổ túc để lấy bằng trung học hay không?
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Dịch vụ tư vấn và soạn thảo di chúc tại tỉnh Hưng Yên. 26/03/2021   Dịch vụ thu hồi nợ tại tỉnh Hưng Yên. 25/03/2021   Dịch vụ tư vấn lập di chúc tại tỉnh Hưng Yên. 18/03/2021   Uỷ quyền quản lý di sản thừa kế . 16/03/2021   Xử lý hành vi đốt than gây khói bụi làm ảnh hưởng đến người khác. 18/02/2021   Đặt tên khai sinh cho con cho phù hợp với quy định của pháp luật. 26/01/2021   Có thể mua xe máy trả góp khi chưa đủ 18 tuổi không?. 16/12/2020   Vợ chồng chưa ly hôn có thể tách khẩu được không?. 11/12/2020   Có thể mua xe máy trả góp khi chưa đủ 18 tuổi không?. 09/12/2020   Có thể viết thay di chúc được không?. 24/11/2020   Có thể xin cấp lại giấy khai sinh bản gốc không?. 06/03/2021   Đỗ xe, dừng xe theo quy định của pháp luật hiện hành. 24/02/2021   Làm bẩn Sổ hộ khẩu gia đình có bị xử phạt không? Hậu quả pháp lý của việc làm bẩn Sổ hộ khẩu. 13/11/2020   Làm giấy khai sinh cho con muộn có được không?. 09/11/2020   Xử lý hành vi thi công gây ô nhiễm khói bụi và tiếng ồn như thế nào?. 04/11/2020   Khoản nợ có được coi là di sản thừa kế không?. 26/01/2021   Yêu cầu bồi thường thiệt hại khi làm mất tài sản gửi giữ. 26/01/2021   Đi xuất khẩu lao động thì cần làm phiếu lý lịch tư pháp số mấy?. 30/07/2020   Sau khi đăng kí kết hôn mà muốn nhận con thì cần làm thủ tục gì? . 28/01/2021   Vay tiền trên ứng dụng điện thoại với lãi suất cao. 28/02/2020
  • Liên he
  • lien he

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.