Án phí khi ly hôn thuận tình là bao nhiêu

Thứ Sáu, 20/10/2017 | 16:31 GMT+7 | 
Lượt xem: 1831

Tóm tắt câu hỏi

Tôi và vợ tôi đã ly thân được 02 năm, cả hai đi đến quyết định ly hôn bởi vì nhận thấy tình trạng này không được cải thiện, cả hai cũng đã không sống chung với nhau nên mục đích của hôn nhân không đạt được. Chúng tôi không có con chung và cũng không có tài sản chung, cả hai chúng tôi mong muốn hoàn thành thủ tục ly hôn để có thể thiết lập quan hệ hôn nhân khác. Vì vậy, Luật sư cho tôi hỏi thủ tục và án phí ly hôn thuận tình như thế nào?
Người gửi: Đức Mạnh
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

- Luật hôn nhân và gia đình 2014
- Nghị quyết 326/2016/NQ-UBTVQH14 quy định về mức thu, miễn, giảm, thu, nộp, quản lý và sử dụng án phí và lệ phí tòa án

2/ Án phí khi ly hôn thuận tình là bao nhiêu

Thứ nhất, căn cứ theo quy định tại Điều 55 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định về trường hợp thuận tình ly hôn như sau:
"Trong trường hợp vợ chồng cùng yêu cầu ly hôn, nếu xét thấy hai bên thật sự tự nguyện ly hôn và đã thỏa thuận về việc chia tài sản, việc trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con trên cơ sở bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án công nhận thuận tình ly hôn; nếu không thỏa thuận được hoặc có thỏa thuận nhưng không bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án giải quyết việc ly hôn.”
Đối với trường hợp của bạn, cả hai vợ chồng bạn đều có một khoảng thời gian ly thân để suy nghĩ, và cả hai cùng nhận thấy không thể tiếp tục cuộc hôn nhân, đồng thời cả hai không có con chung và tài sản chung. Nên việc hai bên tự nguyện ly hôn hoàn toàn có căn cứ.
Thứ hai, thủ tục tiến hành ly hôn thuận tình:
– Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ và nộp hồ sơ (hồ sơ bao gồm: đơn yêu cầu thuận tình ly hôn; Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn; Sổ hộ khẩu, chứng minh của hai bên) tại Toà án nhân cấp huyện nơi chồng hoặc vợ cư trú. Nếu một trong hai bên thay đổi nơi cư trú thì có thể nộp hồ sơ khởi kiện tại Toà án nhân dân cấp huyện nơi cư trú cuối cùng của người kia.
– Bước 2: Toà án sẽ kiểm tra tính hợp lệ của hồ sơ và thông báo nộp tiền tạm ứng án phí khi nhận đơn khởi kiện cùng hồ sơ hợp lệ.
– Bước 3: Việc nộp tiền tạm ứng án phí ly dân sự sơ thẩm tại Chi cục thi hành án cấp huyện. Sau khi nộp sẽ nhận được biên lai và nộp biên lai tiền tạm ứng án phí cho Toà án.
– Bước 4: Toà án tiến hành mở phiên hoà giải, trong thời hạn 07 ngày kể từ ngày hoà giải không thành và các bên không thay đổi quyết định về việc ly hôn thì Toà án ra quyết định công nhận thuận tình ly hôn.
Theo Nghị quyết 326/2016/NQ-UBTVQH14 hướng dẫn về án phí, cụ thể trong vụ án ly hôn, các bên đương sự thuận tình ly hôn sẽ được xem xét khi họ có sự thoả thuận với nhau về việc giải quyết vụ án trước khi mở phiên toà (tại phiên hoà giải) thì sẽ chịu 50% án phí (mỗi bên chịu 25% án phí). Như vậy, mỗi bên vợ và chồng sẽ chịu 75.000 đồng án phí ly hôn thuận tình khi thực hiện thủ tục này.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề Án phí khi ly hôn thuận tình là bao nhiêu. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Ngô Việt Hương
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589