Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật dân sự » Bác sĩ chuẩn đoán sai bệnh bị xử phạt như thế nào?
Tìm kiếm bài viết

Bác sĩ chuẩn đoán sai bệnh bị xử phạt như thế nào?

.
Lượt xem: 2023
Tác giả: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Tóm tắt câu hỏi: 

Em đi khám xét nghiệm máu, nước tiểu, chụp Xquang. Bác sĩ bảo em bị men gan tăng cao. Em hỏi bác sĩ xem kỹ giúp em tại sao em bị tăng cân, đầy hơi nặng bụng. Bác sĩ vẫn nói là men gan tăng cho nên bị rối loạn tiêu hóa nên mới như vậy, men gan của em tăng 272 nhiều người bảo bình thường. Trong khi đó giấy xét nghiệm nước tiểu của em lượng protein trong nước tiểu là ++300mg/d, người bình thường phải là âm tính. Lúc đó em cũng không biết. Vậy là hôm đó bác sĩ chỉ kê đơn cho em là men gan tăng, em uống thuốc cả nửa tháng mà không thấy tiến triển, tình trạng bệnh thì xấu đi rất nhiều. Người em phù toàn thân tăng cả 8/10kg không đi được vì đau chân. Gia đình đưa em lên bệnh viện tỉnh ở đó, bác sĩ kết luận em bị viêm cầu thận kèm hội chứng thận hư. Em nằm viện gần tháng mới được về mà vẫn chưa khỏi, giờ vẫn điều trị ở nhà.Vậy cho em hỏi người bác sĩ khám và kê đơn cho em lúc đầu có phải bồi thường và chịu trách nhiệm với em không?
Người gửi: Đào Đức Phong
Bài viết liên quan:
- Quy định về việc chuyển nơi đăng kí khám bệnh lên tuyến trên?
- Trong thời gian thực hiện nghĩa vụ quân sự bị bệnh có được hưởng chế độ thương bệnh binh?
- Trẻ em dưới 6 tuổi được khám, chữa bệnh miễn phí
- Thay đổi nơi khám chữa bệnh trên thẻ bảo hiểm y tế
- Có thể đăng ký thay đổi nơi khám chữa bệnh lên tuyển trên hay không?


Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về vấn đề của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn giúp bạn như sau:

1.Cơ sở pháp lý

-Nghị định 176/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm  hành chính trong lĩnh vực y tế
-Luật khám bệnh, chữa bệnh năm 2009

2.Bác sĩ chuẩn đoán sai bệnh bị xử phạt như thế nào?

Theo như những thông tin mà bạn cung cấp cho chúng tôi thì bác sĩ kia đã chuẩn đoán sai bệnh của bạn, gây ra tình trạng bệnh ngày càng trầm trọng và không có dấu hiệu suy giảm. Chính vì vậy, căn cứ theo Điều 73, Luật khám bệnh, chữa bệnh năm 2009 có quy định như sau:
"Điều 73. Xác định người hành nghề có sai sót hoặc không có sai sót chuyên môn kỹ thuật
1. Người hành nghề có sai sót chuyên môn kỹ thuật khi được hội đồng chuyên môn quy định tại Điều 74 và Điều 75 của Luật này xác định đã có một trong các hành vi sau đây:
a) Vi phạm trách nhiệm trong chăm sóc và điều trị người bệnh;
b) Vi phạm các quy định chuyên môn kỹ thuật và đạo đức nghề nghiệp;
c) Xâm phạm quyền của người bệnh.
2. Người hành nghề không có sai sót chuyên môn kỹ thuật khi được hội đồng chuyên môn quy định tại Điều 74 và Điều 75 của Luật này xác định thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Đã thực hiện đúng các quy định chuyên môn kỹ thuật trong quá trình khám bệnh, chữa bệnh nhưng vẫn xảy ra tai biến đối với người bệnh;
b) Trong trường hợp cấp cứu nhưng do thiếu phương tiện, thiết bị kỹ thuật, thiếu người hành nghề theo quy định của pháp luật mà không thể khắc phục được hoặc bệnh đó chưa có quy định chuyên môn để thực hiện dẫn đến xảy ra tai biến đối với người bệnh; các trường hợp bất khả kháng khác dẫn đến xảy ra tai biến đối với người bệnh.”
Tuy nhiên, trong trường hợp của bạn, chúng tôi xác định bác sĩ kia không rơi vào trường hợp không có sai sót theo Khoản 2 Điều 73 ở trên. Vì vậy, bác sĩ này đã vi phạm và gây ra sai sót trong quá trình khám chữa bệnh. Theo đó bác sĩ sẽ phải chịu trách nhiệm theo quy định của Điều 76, Luật khám chữa bệnh như sau:
"Điều 76. Trách nhiệm của người hành nghề, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khi xảy ra tai biến trong khám bệnh, chữa bệnh
1. Trường hợp xảy ra sai sót chuyên môn kỹ thuật gây ra tai biến cho người bệnh hoặc trong trường hợp quy định tại điểm b khoản 2 Điều 73 của Luật này, doanh nghiệp bảo hiểm mà cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đã mua bảo hiểm có trách nhiệm bồi thường thiệt hại cho người bệnh theo hợp đồng bảo hiểm đã ký với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đó.
Trường hợp cơ sở khám bệnh, chữa bệnh chưa mua bảo hiểm theo quy định tại khoản 1 Điều 78 của Luật này thì phải tự bồi thường thiệt hại cho người bệnh theo quy định của pháp luật.
2. Ngoài việc bồi thường theo quy định tại khoản 1 Điều này, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh và người hành nghề có sai sót chuyên môn kỹ thuật gây ra tai biến cho người bệnh phải chịu các trách nhiệm pháp lý khác theo quy định của pháp luật.
3. Trường hợp xảy ra tai biến trong khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 73 của Luật này thì cơ sở khám bệnh, chữa bệnh và người hành nghề không phải bồi thường thiệt hại.”
Ngoài ra, với hành vi chẩn đoán sai bệnh thì bác sĩ có thể bị xử phạt hành chính với hành vi vi phạm quy định về chuyên môn kỹ thuật theo Điều 30 Nghị định 176/2013/NĐ:
"….6. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định của pháp luật về chuyên môn kỹ thuật trong khám bệnh, chữa bệnh gây ra tai biến cho người bệnh.
7. Hình thức xử phạt bổ sung:
Tước quyền sử dụng chứng chỉ hành nghề trong thời hạn từ 03 tháng đến 06 tháng đối với hành vi quy định tại Khoản 6 Điều này.”
Do đó, anh và gia đình có thể đến bệnh viện đó và yêu cầu bệnh viện cũng như bác sĩ phải bồi thường theo quy định của pháp luật. Nếu không nhận được bồi thường, bạn có thể khởi kiện ra tòa án. 
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Bác sĩ chẩn đoán sai bệnh có phải chịu trách nhiệm không?. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý. 
Chuyên viên: Trần Thị Thủy Tiên 

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Bác sĩ chuẩn đoán sai bệnh bị xử phạt như thế nào?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên - Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Hỏi đáp về: Bác sĩ chuẩn đoán sai bệnh bị xử phạt như thế nào?
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Người lập di chúc chưa chết thì người thừa kế theo di chúc có quyền định đoạt di sản thừa kế thuộc phần mình không?. 06/06/2018   Quy định về thừa kế quyền tác giả đối với tác phẩm. 06/06/2018   Quy định về những vấn đề liên quan đến tài sản thừa kế. 05/06/2018   Ký hợp đồng mà không biết rõ nội dung thì có bị ràng buộc với hợp đồng không?. 04/06/2018   Kiện yêu cầu bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng do hành vi đánh người. 04/06/2018   Thủ tục đăng ký hiến tạng sau khi qua đời. 04/06/2018   Người vay nặng lãi khi bị kiện đòi tiền có phải ngồi tù không? Nếu chủ nợ uy hiếp, dọa đánh thì có được báo công an hay không?. 01/06/2018   Mua xe nhưng không biết xe đó ăn trộm thì xử lý như thế nào?. 01/06/2018   Có phải đóng thu nhập cá nhân khi được nhận giải thưởng quốc tế:. 31/05/2018   Trách nhiệm pháp lý đặt ra khi bán tài sản đang thế chấp tại ngân hàng.. 29/05/2018   Mua xe có được đứng tên cùng nhau chiếc xe đó. 29/05/2018   Vay nợ có bị kiện mất nghề không?. 28/05/2018   Cách tính tiền lãi vay theo Bộ luật Dân sự 2015.. 27/05/2018   Quy định về chồng là đảng viên khi vợ mang thai cháu thứ 3. 26/05/2018   Công chứng hợp đồng vay tài sản có sự tham gia của người nước ngoài.. 25/05/2018   Quy định về chia di sản thừa kế. 24/05/2018   Quy định về tặng cho động sản có đăng ký quyền sở hữu. 23/05/2018   Cháu có được hưởng thừa kế của ông bà ngoại không?. 23/05/2018   Vay nợ không trả được có bị đi tù không?. 23/05/2018   Quy định về hình thức thông báo về thi hành án dân sự. 21/05/2018
  • Liên he
  • lien he

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.