Bản cam kết có hiệu lực pháp luật hay không?

Thứ Sáu, 03/05/2019 | 17:18 GMT+7 | 
Lượt xem: 1365
Xin chào luât sư, LS cho tôi hỏi tôi có cho khách thuê nhà kí hợp đồng thời hạn 2 năm từ 1/3/2018 tới 1/3/2020 với số tiền đặt cọc là 13tr. tiền thuê nhà 6tr5/ tháng , nhưng được 1 năm thì nhà tôi có chuyện nên tôi có thương lượng vs bên thuê muốn lấy lại nhà sớm và bên thuê nhà cũng đồng ý và viết cam kết bên thuê trả nhà tháng 7/2019 . trong HĐ co ghi rõ bên nào hủy HĐ thì bên đó chịu trách nhiệm :bên cho thuê hủy HD thì đên gấp đôi số tiền đặt cọc. còn bên thuê hủy sẽ mất cọc. nhưng gần tới tháng trả nhà thì bên thuê không đồng ý trả nhà và nói ở hết thời gian HĐ mới trả dù bên  thuê chấp nhận đền cọc theo điều khoảng ghi trong HĐ . vậy theo luật sư tờ cam kết có giá trị không. Và tôi phai làm sao để hủy được hợp đồng.Cám ơn luật sư

Nguyễn Tiến Đạt

Bài viết liên quan:

Căn cứ pháp lý

- Bộ luật dân sự năm 2015
- Luật nhà ở năm 2014

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến thời điểm có hiệu lực của hợp đồng.

Dựa theo thông tin được cung cấp và căn cứ vào pháp luật về dân sự, tại điều 385 Bộ luật dân sự 2015 có quy định:

Điều 385. Khái niệm hợp đồng
Hợp đồng là sự thỏa thuận giữa các bên về việc xác lập, thay đổi hoặc chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự.

Theo đó, hợp đồng là sự thỏa thuận giữa các bên về việc xác lập, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự. Trong trường hợp bên, bản cam kết được coi là hợp đồng ghi lại sự thỏa thuận giữa bạn và bên thuê nhà về việc chấm dứt hợp đồng thuê nhà cũng như trách nhiệm pháp lý về việc một trong hai bên vi phạm hợp đồng. Hợp đồng này có hiệu lực kể từ thời điểm giao kết hợp đồng, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác theo quy định tại điều 401 Bộ luật dân sự năm 2015:

Điều 401. Hiệu lực của hợp đồng
1. Hợp đồng được giao kết hợp pháp có hiệu lực từ thời điểm giao kết, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc luật liên quan có quy định khác

Hướng dẫn khoản 1 điều 401, tại điều 400 Bộ luật dân sự 2015 có quy định:

Điều 400. Thời điểm giao kết hợp đồng
3. Thời điểm giao kết hợp đồng bằng lời nói là thời điểm các bên đã thỏa thuận về nội dung của hợp đồng.
4. Thời điểm giao kết hợp đồng bằng văn bản là thời điểm bên sau cùng ký vào văn bản hay bằng hình thức chấp nhận khác được thể hiện trên văn bản.
Trường hợp hợp đồng giao kết bằng lời nói và sau đó được xác lập bằng văn bản thì thời điểm giao kết hợp đồng được xác định theo khoản 3 Điều này.

Như vậy, thời điểm có hiệu lực của hợp đồng giao kết bằng văn bản là thời điểm bên sau cùng ký vào văn bản hay bằng hình thức chấp nhận khác được thể hiện trên văn bản. Nếu hợp đồng giao kết bằng lời nói và sau đó được xác lập bằng văn bản thì thời điểm giao kết hợp đồng là thời điểm các bên đã thỏa thuận về nội dung của hợp đồng. Trong trường hợp trên, nếu bạn và bên thuê  giao kết hợp đồng bằng văn bản thì hợp đồng có hiệu lực tại thời điểm bên sau cùng ký vào văn bản; còn nếu giao kết bằng lời nói và sau đó được xác lập bằng văn bản thì hợp đồng có hiệu lực kể từ thời điểm các bên đã thỏa thuận về nội dung của hợp đồng. Và kể từ thời điểm hợp đồng có hiệu lực, các bên phải thực hiện quyền và nghĩa vụ đối với nhau. Nghĩa là, đến thời hạn theo quy định của hợp đồng thỏa thuận mà bên thuê không  thực hiện các nghĩa vụ thì sẽ mất tiền cọc. Tuy nhiên, họ vẫn có quyền ở nhà cho thuê theo hợp đồng thuê nhà mà hai bên đã ký kết trước đó. Do vậy, muốn chấm dứt hợp đồng thì bạn có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng. Tuy nhiên, bạn sẽ phải trả lại cho bên thuê số tiền thuê nhà đã nhận của những tháng còn lại ( nếu có) và bồi thường thiệt hại cho bên thuê vì trường hợp của bạn không thuộc các trường hợp được đơn phương chấm dứt hợp đồng theo quy định tại khoản 2 Điều 132 Luật nhà ở năm 2014:

Điều 132. Đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà ở
2. Bên cho thuê nhà ở có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà và thu hồi nhà ở đang cho thuê khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Bên cho thuê nhà ở thuộc sở hữu nhà nước, nhà ở xã hội cho thuê không đúng thẩm quyền, không đúng đối tượng, không đúng điều kiện theo quy định của Luật này;
b) Bên thuê không trả tiền thuê nhà ở theo thỏa thuận từ 03 tháng trở lên mà không có lý do chính đáng;
c) Bên thuê sử dụng nhà ở không đúng mục đích như đã thỏa thuận trong hợp đồng;
d) Bên thuê tự ý đục phá, cơi nới, cải tạo, phá dỡ nhà ở đang thuê;
đ) Bên thuê chuyển đổi, cho mượn, cho thuê lại nhà ở đang thuê mà không có sự đồng ý của bên cho thuê;
e) Bên thuê làm mất trật tự, vệ sinh môi trường, ảnh hưởng nghiêm trọng đến sinh hoạt của những người xung quanh đã được bên cho thuê nhà ở hoặc tổ trưởng tổ dân phố, trưởng thôn, làng, ấp, bản, buôn, phum, sóc lập biên bản đến lần thứ ba mà vẫn không khắc phục;
g) Thuộc trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 129 của Luật này.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về thời điểm có hiệu lực của hợp đồng. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Nguyễn Hòa
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ cấp giấy phép lao động cho người nước ngoài - Work permit. 1.Thông tin khách hàngTên công ty: Công Ty TNHH SM SERVICEĐịa chỉ trụ sở chính: ố nhà 17, tiểu khu 7, Thị Trấn Lương Sơn, Huyện Lương Sơn, Tỉnh Hòa Bình, Việt NamMã số doanh nghiệp: 0201867836Người đại diện: KIM DOEUNNgành nghề kinh do...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589
x Cảm ơn quý khách đã truy cập website https://luatvietphong.vn. Nếu có bất kỳ nội dung tư vấn nào chưa hiểu, quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi qua số 1900 6589 để được các luật sư tư vấn miễn phí 24/7.