Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật dân sự » Bên cho vay không chuyển tiền đúng hạn thì bên vay có quyền hủy hợp đồng không.
Tìm kiếm bài viết

Bên cho vay không chuyển tiền đúng hạn thì bên vay có quyền hủy hợp đồng không.

.
Lượt xem: 1501
Tác giả: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Tóm tắt câu hỏi: 

Tôi ký hợp đồng vay nhưng đã một tuần không được bên cho vay chuyển tiền. Gọi điện thì họ bảo chờ kiểm tra thông tin. Lúc ký hợp đồng họ nói 2 ngày sẽ chuyển tiền Vậy tôi có thể hủy HĐ không? Và làm cách nào để hủy. Nếu đến hạn trả tiền họ ngang ngược đòi tiền tôi phải làm sao? Xin cảm ơn
Người gửi: Trần Trung
Bài viết liên quan:
- Bên cho vay có quyền gọi điện, tìm gặp người thân của bên vay nợ để đòi tiền không?
- Giải quyết nợ khi không có giấy tờ cho vay nợ
- Cho vay nợ không trả mà không có giấy cam kết có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?
- Trách nhiệm pháp lý đối với người vay nợ không trả sau đó bỏ trốn
- Vay nợ không trả được có bị đi tù không?


Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1.Cơ sở pháp lí:

-Bộ luật dân sự 2015

2.Bên cho vay không chuyển tiền đúng hạn thì bên vay có quyền hủy hợp đồng không.

Theo Khoản 1 Điều 465 Bộ luật dân sự 2015 có quy định về nghĩa vụ của bên cho vay tài sản như sau: " Giao tài sản cho bên vay đầy đủ, đúng chất lượng, số lượng vào thời điểm và địa điểm đã thỏa thuận.”
Như vậy, khi đến thời hạn đã kí kết trong hợp đồng, mà bên cho vay không giao tiền đúng thời hạn như đã kí kết trong hợp đồng thì bên cho vay đã vi phạm nghĩa vụ. Lúc đó, bên vay hoàn toàn có quyền hủy bỏ hợp đồng theo Điều 423 Bộ luật dân sự 2015:
"1. Một bên có quyền hủy bỏ hợp đồng và không phải bồi thường thiệt hại trong trường hợp sau đây:
a) Bên kia vi phạm hợp đồng là điều kiện hủy bỏ mà các bên đã thỏa thuận;
b) Bên kia vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ hợp đồng;
c) Trường hợp khác do luật quy định.
2. Vi phạm nghiêm trọng là việc không thực hiện đúng nghĩa vụ của một bên đến mức làm cho bên kia không đạt được mục đích của việc giao kết hợp đồng.
3. Bên hủy bỏ hợp đồng phải thông báo ngay cho bên kia biết về việc hủy bỏ, nếu không thông báo mà gây thiệt hại thì phải bồi thường.”
Mục đích của hợp đồng vay tiền là bên cho vay sẽ chuyển tiền cho bên vay, nhưng bên cho vay đã không thực hiện đúng nghĩa vụ của mình là chuyển tiền đúng hạn, nên hợp đồng cho vay không đạt được mục đích. Vì vậy bạn hoàn toàn có quyền hủy bỏ hợp đồng. Khi hủy bỏ hợp đồng bạn thông báo cho bên cho vay về việc hủy bỏ này bằng văn bản và nêu rõ về việc hủy bỏ là do bên cho vay không thực hiện đúng nghĩa vụ của mình là giao tiền đúng hạn. Khi hợp đồng đã hủy bên cho vay sẽ không có căn cứ gì hết để bắt bạn phải trả nợ.
Trên đây là tư vấn từ Luật Việt Phong về việc bên cho vay không chuyển tiền đúng hạn thì bên vay có quyền hủy bỏ hợp đồng không? Chúng tôi hy vọng quý khách có thể vận dụng được các kiến thức trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào liên quan, hoặc cần tư vấn, giải đáp quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Trần Thị Thủy Tiên 

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Bên cho vay không chuyển tiền đúng hạn thì bên vay có quyền hủy hợp đồng không.
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên - Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Hỏi đáp về: Bên cho vay không chuyển tiền đúng hạn thì bên vay có quyền hủy hợp đồng không.
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Giá trị sử dụng của căn cước công dân. 14/06/2018   Chia tài sản khi mất đột ngột không để lại di chúc. 13/06/2018   Nhiều người cùng bảo lãnh cho một người. 12/06/2018   Quyền lợi của người thực hiện công việc không có ủy quyền. 11/06/2018   Sử dụng hình ảnh cá nhân trái pháp luật. 11/06/2018   Lái xe gây chết người . 11/06/2018   Chia di sản thừa kế cho người không có trong di chúc. 08/06/2018   Bác sĩ chuẩn đoán sai bệnh bị xử phạt như thế nào?. 07/06/2018   Người lập di chúc chưa chết thì người thừa kế theo di chúc có quyền định đoạt di sản thừa kế thuộc phần mình không?. 06/06/2018   Quy định về thừa kế quyền tác giả đối với tác phẩm. 06/06/2018   Quy định về những vấn đề liên quan đến tài sản thừa kế. 05/06/2018   Ký hợp đồng mà không biết rõ nội dung thì có bị ràng buộc với hợp đồng không?. 04/06/2018   Kiện yêu cầu bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng do hành vi đánh người. 04/06/2018   Thủ tục đăng ký hiến tạng sau khi qua đời. 04/06/2018   Người vay nặng lãi khi bị kiện đòi tiền có phải ngồi tù không? Nếu chủ nợ uy hiếp, dọa đánh thì có được báo công an hay không?. 01/06/2018   Mua xe nhưng không biết xe đó ăn trộm thì xử lý như thế nào?. 01/06/2018   Có phải đóng thu nhập cá nhân khi được nhận giải thưởng quốc tế:. 31/05/2018   Trách nhiệm pháp lý đặt ra khi bán tài sản đang thế chấp tại ngân hàng.. 29/05/2018   Mua xe có được đứng tên cùng nhau chiếc xe đó. 29/05/2018   Vay nợ có bị kiện mất nghề không?. 28/05/2018
  • Liên he
  • lien he

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.