Trang chủ » Khách hàng » Bố mẹ đều là bộ đội thì con có được cộng điểm thi đại học theo ngành Quân đội không?
Tìm kiếm bài viết

Bố mẹ đều là bộ đội thì con có được cộng điểm thi đại học theo ngành Quân đội không?

.
Lượt xem: 55
Tác giả: Luật gia. Nguyễn Thị Hoà (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Bố mẹ em đều là Bộ đội, bố là Đại úy, mẹ là Trung úy. Em đang định hướng thi vào các trường quân đội như Học viện biên phòng hoặc Sĩ quan chính trị thì em có được cộng điểm gì từ việc bố mẹ là bộ đội không ạ
Trần Nguyễn Tiến Đạt

Bài viết liên quan:
- Con bộ đội thi đại học được cộng bao nhiêu điểm? 
- Quân nhân đang tham gia nghĩa vụ quân sự thi đậu đại học thì có được xuất ngũ để đi học hay không 
- Việc giám thị nhắc bài thí sinh dự thi trung học phổ thông quốc gia 
- Có giấy xác nhận còn học mà mình không nhập học thì có thực hiện nghĩa vụ quân sự không?

Căn cứ pháp lý:
- Thông tư 09/2020/TT-BGDĐT ban hành quy chế tuyển sinh trình độ đại học; tuyển sinh trình độ cao đẳng ngành giáo dục mầm non

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề liên quan đến quy chế tuyển sinh thi đại học

Tư vấn tuyển sinh hệ đại học và cao đẳng mỗi năm một khác, vậy nên đối với câu hỏi của bạn sẽ dựa vào quy chế tuyển sinh năm nay để có thể trả lời một cách chính xác nhất. Để giải đáp thắc mắc của bạn, chúng tôi xin trích dẫn quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 7 Thông tư 09/2020/TT-BGDĐT về chính sách ưu tiên theo đối tượng trong tuyển sinh:

Điều 7. Chính sách ưu tiên trong tuyển sinh
1. Chính sách ưu tiên theo đối tượng.
a) Nhóm ưu tiên 1 (UT1) gồm các đối tượng:
- Đối tượng 01: Công dân Việt Nam là người dân tộc thiểu số có hộ khẩu thường trú (trong thời gian học THPT hoặc trung cấp) trên 18 tháng tại Khu vực 1 quy định tại điểm c khoản 4 Điều này;
- Đối tượng 02: Công nhân trực tiếp sản xuất đã làm việc liên tục 5 năm trở lên, trong đó có ít nhất 2 năm là chiến sĩ thi đua được cấp tỉnh trở lên công nhận và cấp bằng khen;
- Đối tượng 03:
+ Thương binh, bệnh binh, người có "Giấy chứng nhận người được hưởng chính sách như thương binh”;
+ Quân nhân; sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ trong Công an nhân dân tại ngũ được cử đi học có thời gian phục vụ từ 12 tháng trở lên tại Khu vực 1;
+ Quân nhân; sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ trong Công an nhân dân tại ngũ được cử đi học có thời gian phục vụ từ 18 tháng trở lên;
+ Quân nhân; sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ trong Công an nhân dân đã xuất ngũ, được công nhận hoàn thành nghĩa vụ phục vụ tại ngũ theo quy định;
+ Các đối tượng ưu tiên quy định tại điểm i, k, l, m khoản 1 Điều 2 Pháp lệnh số 26/2005/PL-UBTVQH11 ngày 29 tháng 6 năm 2005 được sửa đổi, bổ sung theo Pháp lệnh số 04/2012/UBTVQH13 ngày 16 tháng 7 năm 2012 của Ủy ban thường vụ Quốc hội về việc ưu đãi người có công với cách mạng;
- Đối tượng 04:
+ Con liệt sĩ;
+ Con thương binh bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;
+ Con bệnh binh bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;
+ Con của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hoá học có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động 81% trở lên;
+ Con của người được cấp "Giấy chứng nhận người hưởng chính sách như thương binh” mà người được cấp "Giấy chứng nhận người hưởng chính sách như thương binh” bị suy giảm khả năng lao động 81% trở lên;
+ Con của Anh hùng lực lượng vũ trang, con của Anh hùng lao động;
+ Con đẻ của người hoạt động kháng chiến bị dị dạng, dị tật do hậu quả của chất độc hóa học đang hưởng trợ cấp hằng tháng;
+ Con của người có công với cách mạng quy định tại điểm a, b, d khoản 1 Điều 2 Pháp lệnh số 26/2005/PL-UBTVQH11 ngày 29 tháng 6 năm 2005 được sửa đổi, bổ sung theo Pháp lệnh số 04/2012/UBTVQH13 ngày 16 tháng 7 năm 2012 về việc ưu đãi người có công với cách mạng;

Theo những thông tin bạn cung cấp, bố bạn hiện đang là Đại úy và mẹ bạn là Trung úy, căn cứ vào quy định trên, nếu bố mẹ bạn thuộc các trường hợp như là anh hùng lực lượng vũ trang, anh hùng lao động, người có công với cách mạng hay thuộc trong các trường hợp nêu trên thì bạn có thể được cộng 02 điểm vào số điểm thi vào hệ đại học, cao đẳng chính quy.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong vấn đề liên quan đến quy chế tuyển sinh đại học. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp luật.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật gia. Nguyễn Thị Hoà (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Bố mẹ đều là bộ đội thì con có được cộng điểm thi đại học theo ngành Quân đội không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên - Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Hỏi đáp về: Bố mẹ đều là bộ đội thì con có được cộng điểm thi đại học theo ngành Quân đội không?
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Dâm ô trẻ em dưới 16 tuổi không có bằng chứng thì bị xử phạt không?. 07/09/2020   Trẻ em khuyết tật có được hưởng trợ cấp gì không? . 24/02/2021   Sang tên đổi chủ xe máy khác tỉnh cần thay đổi biển số không?. 26/02/2021   Cộng điểm thi đại học cho con bộ đội như thế nào?. 11/08/2020   Dịch vụ xin giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm tại Quận Thanh Xuân - Hà Nội. 02/01/2020   Dịch vụ cấp giấy phép cơ sở đủ điều kiện an ninh, trật tự cho cơ sở kinh doanh dịch vụ bảo vệ tại Hưng Yên. 24/12/2019   Dịch vụ xin giấy phép an toàn thực phẩm cho quán cafe tại Hà Nội. 20/12/2019   Dịch vụ tư vấn, thực hiện thủ tục cấp mới giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh dịch vụ tư vấn du học tại Hà Nội.. 17/12/2019   Dịch vụ tư vấn, thực hiện thủ tục cấp mới giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh dịch vụ tư vấn du học tại Phú Thọ. 17/12/2019   Dịch vụ cấp giấy phép cơ sở đủ điều kiện an ninh trật tự cho cơ sở kinh doanh dịch vụ bảo vệ. 24/11/2019   Dịch vụ thành lập nhóm, lớp mầm non độc lập tư thục giá rẻ. 28/10/2019   Dịch vụ xin giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm cho cửa hàng ăn uống. 25/10/2019   Xin giấy phép thành lập nhóm, lớp mầm non tư thục. 16/09/2019   Dịch vụ xóa án tích tại Hà Nội. 12/07/2019   Dịch vụ xin giấy phép nhập khẩu máy in giá rẻ toàn quốc. 01/07/2019   Dịch vụ cấp phép nhập khẩu máy in nhanh.. 11/06/2019   Dịch vụ xin giấy phép nhập khẩu máy in trên toàn quốc.. 27/05/2019   Dịch vụ cấp giấy phép lao động cho người nước ngoài - Work permit.. 22/05/2019   Dịch vụ xin cấp phép hoạt động dịch vụ việc làm. 22/05/2019   Xin giấy phép thành lập nhóm, lớp mầm non tư thục . 21/06/2018
  • Liên he
  • lien he

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.