Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật dân sự » Yêu cầu bồi thường thiệt hại khi làm mất tài sản gửi giữ
Tìm kiếm bài viết

Yêu cầu bồi thường thiệt hại khi làm mất tài sản gửi giữ

.
Lượt xem: 27
Tác giả: Luật gia. Nguyễn Thị Hoà (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Chào công ty Luật Việt Phong. Tôi có nhờ lời nói cô Vũ Thị Thắm cho tôi gửi lại 1 cái máy ép dẻo. Cô Thắm đồng ý. Nửa tháng sau tôi ra lấy thì ko còn. Cô Thắm từ chối trách nhiệm và không đền bù. Kính mong luật sư giúp đỡ

Đinh Thị Yêu 

Bài viết liên quan:
- Ai là người phải bồi thường thiệt hại khi bị chó dại cắn?
- Có phải bồi thường thiệt hại khi vật nuôi gây thiệt hại cho người khác?
- Bồi thường thiệt hại trong trường hợp người bị thiệt hại có lỗi
- Khi nào sẽ phải cần bồi thường thiệt hại về tài sản?
  
Căn cứ pháp lý:
- Bộ luật dân sự 2015

 


Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan bồi thường thiệt hại trong lĩnh vực dân sự.

Theo những thông tin bạn cung cấp bên trên, việc bạn có lời nhờ cô Thắm đã giao kết một hợp đồng gửi giữ bằng miệng theo quy định tại Khoản 1 Điều 119 Bộ luật dân sự 2015 quy định về hình thức hợp đồng:

Điều 119. Hình thức giao dịch dân sự
1. Giao dịch dân sự được thể hiện bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể.

Ở trường hợp của bạn không thuộc vào các trường hợp giao dịch dân sự bắt buộc phải thể hiện bằng văn bản công chứng, chứng thực, đăng ký (hợp đồng mua bán nhà ở, hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất…) nên hai bên có thể tự do lựa chọn hình thức giao dịch phù hợp và tiện lợi nhất.

Đồng thời tại các Điều 559, Điều 561, Điều 562 Bộ luật dân sự năm 2015 cũng quy định như sau:

Điều 559. Hợp đồng gửi giữ tài sản 
Hợp đồng gửi giữ tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên giữ nhận tài sản của bên gửi để bảo quản và trả lại chính tài sản đó cho bên gửi khi hết thời hạn hợp đồng, còn bên gửi phải trả tiền công cho bên giữ, trừ trường hợp gửi giữ không phải trả tiền công.

Điều 561. Quyền của bên gửi tài sản
Bên gửi tài sản có các quyền sau đây:
1. Yêu cầu lấy lại tài sản bất cứ lúc nào, nếu hợp đồng gửi giữ không xác định thời hạn, nhưng phải báo trước cho bên giữ một thời gian hợp lý;
2. Yêu cầu bồi thường thiệt hại, nếu bên giữ làm mất mát, hư hỏng tài sản gửi giữ, trừ trường hợp bất khả kháng.

Điều 562. Nghĩa vụ của bên giữ tài sản
Bên giữ tài sản có các nghĩa vụ sau đây:
1. Bảo quản tài sản như đã thoả thuận, trả lại tài sản cho bên gửi theo đúng tình trạng như khi nhận giữ;
2. Chỉ được thay đổi cách bảo quản tài sản, nếu việc thay đổi là cần thiết nhằm bảo quản tốt hơn tài sản đó nhưng phải báo ngay cho bên gửi biết về việc thay đổi;
3. Báo kịp thời bằng văn bản cho bên gửi biết về nguy cơ hư hỏng, tiêu huỷ tài sản do tính chất của tài sản đó và yêu cầu bên gửi cho biết cách giải quyết trong một thời hạn; nếu hết thời hạn đó mà bên gửi không trả lời thì bên giữ có quyền thực hiện các biện pháp cần thiết để bảo quản và yêu cầu bên gửi thanh toán chi phí;
4. Phải bồi thường thiệt hại, nếu làm mất mát, hư hỏng tài sản gửi giữ, trừ trường hợp bất khả kháng.

Theo thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi cô Thắm đã làm mất tài sản là chiếc máy ép dẻo của bạn. Như vậy, cô Thắm đã vi phạm nghĩa vụ phải bảo quản tài sản và phải tiến hành bồi thường cho bạn theo Khoản 4 Điều 562 Bộ luật dân sự năm 2015. Đồng thời trong trường hợp này bạn cũng có thể yêu cầu cô Thắm bồi thường thiệt hại cho bạn theo quy định tại Khoản 2 Điều 561 Bộ luật dân sự năm 2015. Khi yêu cầu bồi thường, bạn phải chứng minh được những thiệt hại, giá trị chiếc máy ép dẻo đó là xác định. Trường hợp cô Thắm không bồi thường cho bạn thì bạn có thể khởi kiện ra Tòa án để đòi lại tài sản của mình

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về bồi thường thiệt hai khi làm mất tài sản gửi giữ. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật gia. Nguyễn Thị Hoà (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Yêu cầu bồi thường thiệt hại khi làm mất tài sản gửi giữ
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Hỏi đáp về: Yêu cầu bồi thường thiệt hại khi làm mất tài sản gửi giữ
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Đi xuất khẩu lao động thì cần làm phiếu lý lịch tư pháp số mấy?. 30/07/2020   Sau khi đăng kí kết hôn mà muốn nhận con thì cần làm thủ tục gì? . 28/01/2021   Vay tiền trên ứng dụng điện thoại với lãi suất cao. 28/02/2020   Con trai lừa mẹ ký vào hợp đồng chuyền nhượng quyền sử dụng đât. 27/02/2020   Đã mang thai có được đăng ký kết hôn không?. 26/02/2020   Có cần yêu cầu hóa đơn mua xe khi bồi thường thiệt hại trong trường hợp mất xe?. 25/02/2020   Đương sự thay đổi hiện trạng đất đang tranh chấp thì viết đơn yêu cầu như thế nào?. 25/02/2020   Người nước ngoài được ở nhà riêng của công dân không?. 24/02/2020   Hành vi đòi tiền chuộc tài sản nhặt được có vi phạm pháp luật không?. 21/02/2020   Thời hạn lưu trú và điều kiện xin trở lại quốc tịch Việt Nam của người nước ngoài. 21/02/2020   Bảo lãnh người thân sang Đài Loan làm việc. 20/02/2020   Gây thiệt hại khi điều khiển xe máy do tránh người có phải bồi thường thiệt hại không?. 20/11/2019   Dich vụ làm sổ hộ khẩu ở quận Bắc Từ Liêm. 19/11/2019   Đủ 18 tuổi có được đứng tên trên giấy tờ xe không?. 04/10/2019   Bán thực phẩm chức năng online có cần bằng cấp. 23/09/2019   Tài sản được thừa kế có phải tài sản chung của vợ chồng không?. 20/09/2019   Có bắt buộc mang xe máy theo để làm thủ tục đăng ký xe không?. 18/09/2019   Có thể vừa làm kế toán trưởng cho 1 công ty và vừa làm kế toán viên cho 1 công ty khác không?. 16/09/2019   Người tu sĩ có thể nhận nuôi con nuôi không?. 16/09/2019   Đối tượng được cấp chứng minh nhân dân. 16/09/2019

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.