Các khoản giảm trừ gia cảnh thuế thu nhập cá nhân

Thứ Năm, 13/10/2016 | 14:00 GMT+7 | 
Lượt xem: 1986

Tóm tắt câu hỏi:

Các khoản giảm trừ gia cảnh thuế thu nhập cá nhân

Chào luật sư, cho tôi hỏi về thuế Thu nhập cá nhân: Chồng tôi vào công ty làm từ tháng 12 năm 2015, lương là 40 triệu/tháng nhưng đến tháng 1 năm 2016 chồng tôi mới nhận lương . Vậy thì thuế thu nhập cá nhân của số tiền đó được tính vào năm 2015 hay năm 2016. Gia đình tôi giảm trừ gia cảnh gồm 2 bên bố mẹ (4 người) tôi và con gái nhỏ 1 tuổi thì được giảm trừ bao nhiêu? Tôi xin cảm ơn.

Người gửi: Kiều Anh (Hà Nam)

Các khoản giảm trừ gia cảnh thuế thu nhập cá nhân

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

 

 

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

– Thông tư số 111/2013/TT-BTC hướng dẫn thực hiện luật thuế thu nhập cá nhân; luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định số 65/2013/NĐ-CP

2/ Thời điểm tính thuế thu nhập cá nhân

Thuế thu nhập cá nhân là khoản tiền mà người có thu nhập phải trích nộp một phần tiền lương hoặc từ các nguồn thu nhập khác vào ngân sách nhà nước

Căn cứ và Điểm b, Khoản 2 Điều 8 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định về thời điểm tính thu nhập chịu thuế như sau:

b) Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế.

Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công là thời điểm tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho người nộp thuế.

Riêng thời điểm xác định thu nhập chịu thuế đối với khoản tiền phí mua sản phẩm bảo hiểm có tích lũy theo hướng dẫn tại điểm đ.2, khoản 2, Điều 2 Thông tư này là thời điểm doanh nghiệp bảo hiểm, công ty quản lý quỹ hữu trí tự nguyện trả tiền bảo hiểm.

Theo thông tin bạn cung cấp, số tiền 90 triệu đồng là tiền thưởng của chồng bạn năm 2015 nhưng đến năm 2016 chồng bạn mới nhận được nên khoản tiền này sẽ được tính vào thu nhập chịu thuế năm 2016.

3/ Các khoản giảm trừ gia cảnh thuế thu nhập cá nhân

Giảm trừ gia cảnh là số tiền được trừ vào thu nhập chịu thuế trước khi tính thuế đối với thu nhập từ kinh doanh, thu nhập từ tiền lương, tiền công của người nộp thuế là cá nhân cư trú.

Căn cứ vào Điểm b Khoản 1 Điều 9 Thông tư số 111/2013/TT-BTC quy định về mức giảm trừ gia cảnh như sau:

b) Mức giảm trừ gia cảnh

b.1) Đối với người nộp thuế là 9 triệu đồng/tháng, 108 triệu đồng/năm.

b.2) Đối với mỗi người phụ thuộc là 3,6 triệu đồng/tháng.

Theo thông tin bạn cung cấp, nếu như chồng bạn chứng minh được bố mẹ 2 bên và con gái một tuổi của vợ chồng bạn là người phụ thuộc thì chồng bạn sẽ được giảm trừ thuế thu nhập cá nhân đối với mỗi người phụ thuộc là 3.6 triệu đồng. Cụ thể chồng bạn sẽ được giảm trừ 3,6 * 5 = 18 triệu đồng. Chồng bạn chỉ phải nộp thuế thu nhập cá nhân cho số tiền thu nhập sau khi giảm trừ là 40 – 18 = 22 triệu đồng.

Trên đây là tư vấn của công ty luật Việt Phong về Các khoản giảm trừ gia cảnh thuế thu nhập cá nhân. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

 

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589