Cách tính thuế thu nhập cá nhân sau khi được giảm trừ

Thứ Năm, 13/10/2016 | 13:59 GMT+7 | 
Lượt xem: 2353

Tóm tắt câu hỏi:

Giảm trừ gia cảnh trong thuế thu nhập cá nhân

Luật sư cho tôi hỏi về tiền thuế thu nhập cá nhân ạ. Tôi là nhân viên ở một công ty máy tính với mức lương 14 triệu/tháng. Tôi có một vợ, một con trai 5 tuổi. Gia đình tôi hiện cho sinh viên thuê nhà trọ với lợi nhuận là 4 triệu/tháng, lợi nhuận từ cửa hàng tạp phẩm của gia đình 8 triệu/ tháng. Nhà tôi kê khai đứa nhỏ là người phụ thuộc của tôi. Vậy hàng tháng tôi phải đóng thuế TNCN bao nhiêu tiền? Cảm ơn luật sư!

Người gửi: Quang Thắng (Hà Nội)

Giảm trừ gia cảnh trong thuế thu nhập cá nhân

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

 

Luật sư tư vấn:

Xin chào anh! Cảm ơn anh đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của chị công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn anh như sau:

1.Căn cứ pháp luật:

– Văn bản hợp nhất luật thuế thu nhập cá nhân số 08/VBHN-VPQH năm 2012

2.Giảm trừ gia cảnh trong thuế thu nhập cá nhân

Lợi nhuận từ cho thuê nhà và lợi nhuận của cửa hàng tạp phẩm là thu nhập của 2 vợ chồng anh chị .
Như vậy, thu nhập trong 1 tháng của anh là: 14 + (4+8)/2= 20 triệu đồng

Dựa theo Văn bản hợp nhất luật thuế thu nhập cá nhân số 08/VBHN-VPQH năm 2012, cụ thể là các khoản 1 và 2 điều 3, điều 10, điều 11 thì  tổng thu nhập chịu thuế của anh sẽ là tổng thu nhập từ tiền lương và lợi nhuận có được từ kinh doanh nhà trọ và cửa hàng tạp phẩm (tức 20 triệu đồng)

Điều 21 Văn bản hợp nhất luật thuế thu nhập cá nhân số 08/VBHN-VPQH năm 2012 có quy định:
"1.[7] Thu nhập tính thuế đối với thu nhập từ kinh doanh, tiền lương, tiền công là tổng thu nhập chịu thuế quy định tại Điều 10 và Điều 11 của Luật này, trừ các khoản đóng góp bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp đối với một số ngành, nghề phải tham gia bảo hiểm bắt buộc, quỹ hưu trí tự nguyện, các khoản giảm trừ quy định tại Điều 19 và Điều 20 của Luật này…”

Theo quy định trên, thu nhập tính thuế thu nhâp cá nhân đối với trường hợp của anh là tổng thu nhập chịu thuế (20 triệu) trừ các khoản đóng góp bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp đối với một số ngành, nghề phải tham gia bảo hiểm bắt buộc.

Giả sử các khoản đóng góp kể trên là 2 triệu đồng/tháng, thu nhập tính thuế cá nhân của anh sẽ là: 20 – 2 = 18 (triệu đồng/tháng)

Mức giảm trừ gia cảnh được quy định tại điều 19 Văn bản hợp nhất luật thuế thu nhập cá nhân số 08/VBHN-VPQH năm 2012:

"1.(6) Giảm trừ gia cảnh là số tiền được trừ vào thu nhập chịu thuế trước khi tính thuế đối với thu nhập từ kinh doanh, tiền lương, tiền công của đối tượng nộp thuế là cá nhân cư trú. Giảm trừ gia cảnh gồm hai phần sau đây:

a) Mức giảm trừ đối với đối tượng nộp thuế là 9 triệu đồng/tháng (108 triệu đồng/năm);

b) Mức giảm trừ đối với mỗi người phụ thuộc là 3,6 triệu đồng/tháng.”

Thu nhập phải tính thuế của anh sau khi giảm trừ gia cảnh là:
18 – 9 – 3.6 =5.4 (triệu đồng)

Tiền thuế thu nhập cá nhân mà anh phải nộp được tính dựa trên biểu thuế quy định tại điều 22 Văn bản hợp nhất luật thuế thu nhập cá nhân số 08/VBHN-VPQH năm 2012:
5×5% + (5.4-5)x10% = 0.29 (triệu đồng)

(Lưu ý: Ở phần trên, các khoản đóng góp bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp đối với một số ngành, nghề phải tham gia bảo hiểm bắt buộc của anh được giả sử là 2 triệu đồng/tháng)

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Cách tính thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân sau khi được giảm trừ. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

 

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2020), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589