Cán bộ địa chính xã có được giữ giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không?

Thứ Năm, 13/10/2016 | 14:39 GMT+7 | 
Lượt xem: 2704

Tóm tắt câu hỏi:

Cán bộ địa chính xã có được giữ giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không?

Tôi đã nộp hồ sơ đăng ký quyền sử dụng đất tại phòng địa chính xã và đã nộp thuế đầy đủ cả bên bán và bên mua cả phần đất ở và phần đất nuôi trồng thủy sản, nhưng cán bộ địa chính chỉ trả cho tôi sổ đỏ phần đất ở, còn phần đất nuôi trồng thủy sản họ không trả, trong khi sổ đỏ của bên bán (sau khi làm thủ tục chia tách sổ) thì họ đã trả đủ. Hiện nay các cán bộ xã đã bị tạm giữ vì các vi phạm đất đai trong xã. Vậy, tôi cần làm các thủ tục gì để xin cấp lại sổ đỏ đó? Tôi có thể làm đơn báo mất sổ để xin cấp lại được không? Chân thành cảm ơn Luật Sư!

Người gửi: Thuỷ (Thái Bình)

Cán bộ địa chính xã có được giữ giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không?

 

Luật sư tư vấn:
Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Căn cứ pháp luật:

– Thông tư 06/2012/TT-BNV Hướng dẫn về chức trách, tiêu chuẩn cụ thể, nhiệm vụ và tuyển dụng công chức xã, phường, thị trấn

2. Cán bộ địa chính xã có được giữ giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không?

Điều 6 Thông tư 06/2012/TT-BNV quy định về nhiệm vụ của công chức Địa chính – xây dựng – đô thị và môi trường (đối với phường, thị trấn) hoặc công chức Địa chính – nông nghiệp – xây dựng và môi trường (đổi với xã) như sau:

"1. Tham mưu, giúp Ủy ban nhân dân cấp xã tổ chức thực hiện nhiệm vụ, quyền hạn của Ủy ban nhân dân cấp xã trong các lĩnh vực: Đất đai, tài nguyên, môi trường, xây dựng, đô thị, giao thông, nông nghiệp và xây dựng nông thôn mới trên địa bàn theo quy định của pháp luật.

2. Trực tiếp thực hiện các nhiệm vụ

a) Thu thập thông tin, tổng hợp số liệu, lập sổ sách các tài liệu và xây dựng các báo cáo về đất đai, địa giới hành chính, tài nguyên, môi trường và đa dạng sinh học, công tác quy hoạch, xây dựng, đô thị, giao thông, nông nghiệp và xây dựng nông thôn mới trên địa bàn theo quy định của pháp luật;

b) Tổ chức vận động nhân dân áp dụng các tiến bộ khoa học kỹ thuật vào sản xuất, bảo vệ môi trường trên địa bàn cấp xã;

c) Giám sát về kỹ thuật các công trình xây dựng thuộc thẩm quyền quản lý của Ủy ban nhân dân cấp xã;

d) Chủ trì, phối hợp với công chức khác thực hiện các thủ tục hành chính trong việc tiếp nhận hồ sơ và thẩm tra để xác nhận nguồn gốc, hiện trạng đăng ký và sử dụng đất đai, tình trạng tranh chấp đất đai và biến động về đất đai trên địa bàn; xây dựng các hồ sơ, văn bản về đất đai và việc cấp phép cải tạo, xây dựng các công trình và nhà ở trên địa bàn để Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã quyết định hoặc báo cáo Ủy ban nhân dân cấp trên xem xét, quyết định theo quy định của pháp luật.

3. Thực hiện các nhiệm vụ khác theo quy định của pháp luật chuyên ngành và do Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã giao.”

Như vậy trong trường hợp này cán bộ địa chính xã giữ giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của gia đình bạn là không đúng quy định pháp luật. Bạn nên đến yêu cầu cán bộ đó trả lại giấy chứng nhận quyền sử dụng phần đất nuôi trồng thuỷ sản. Nếu không trả thì bạn có quyền làm đơn khiếu nại tới Ủy ban nhân dân xã nơi để giải quyết về việc cán bộ địa chính xã cố tình giữ giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, không trả lại cho bạn.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về vấn đề Cán bộ địa chính xã có được giữ giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589