Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật lao động
Tìm kiếm bài viết

Chấm dứt hợp đồng lao động với người chưa đủ 18 tuổi

.
Lượt xem: 57
Tác giả: Luật gia. Nguyễn Thị Hoà
Em làm ở một công ty gỗ gần 1 tháng mà em có việc đột xuất phải về quê nên nghỉ ngang mà trong khi em chưa đủ tuổi, công ty bắt em ký hợp đồng mới cho làm, giờ lỡ làm gần tháng rồi mà em muốn nghỉ ngang rút hồ sơ rồi giờ có đòi lại được lương không ạ
Triệu hưng toàn

Bài viết liên quan: 
Chưa hết hợp đồng lao động, mà chấm dứt hợp đồng lao động thì có được trả lương không?
Người sử dụng lao động không thanh toán đủ các khoản liên quan đến người lao động sau khi chấm dứt hợp đồng lao động có hợp pháp không?
Thanh lý hợp đồng lao động và xử lý vi phạm nếu không thanh lý hợp đồng lao động cho người lao động
Người lao động làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng hủy hợp đồng lao động xử phạt như thế nào?

Căn cứ pháp lý:
- Bộ luật lao động năm 2019

 

Luật sư tư vấn: 

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến chấm dứt hợp đồng lao động với người chưa đủ 18 tuổi.

Bởi vì người chưa thành niên dưới 18 tuổi còn thiếu kinh nghiệm và kiến thức xã hội, nên có thể chưa nhận thức đầy đủ về quyền, nghĩa vụ khi tham gia ký kết hợp đồng lao động. Vì vậy, để đảm bảo quyền lợi của người lao động chưa thành niên, pháp luật đã có quy định bắt buộc người lao động chưa thành niên  khi giao kết hợp đồng lao động phải có sự đồng ý bằng văn bản của người đại diện theo pháp luật của người lao động. Căn cứ vào Điểm b Khoản 4 Điều 18 Bộ luật Lao động năm 2019 có quy định về thẩm quyền giao kết hợp đồng lao động như sau:

Điều 18. Thẩm quyền giao kết hợp đồng lao động
4. Người giao kết hợp đồng lao động bên phía người lao động là người thuộc một trong các trường hợp sau đây:
b) Người lao động từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi khi có sự đồng ý bằng văn bản của người đại diện theo pháp luật của người đó;

Tuy nhiên trong trường hợp của bạn không có nêu rõ về việc bạn giao kết hợp đồng với công ty là đã có người đại diện của bạn xác nhận hay chưa. Nếu chưa có sự xác nhận bằng văn bản của người đại diện theo pháp luật của bạn thì hợp đồng bạn đã ký kết được coi là vô hiệu. Trường hợp hợp đồng đã có sự xác nhận từ phía người đại diện của bạn thì bên công ty này phải tuân thủ những quy định pháp luật về lao động, Bộ luật Lao động năm 2019 đã có những quy định riêng đối với lao động chưa thành niên được quy định tại Mục 1 Chương XI về lao động chưa thành niên với các điều khoản cụ thể về nguyên tắc sử dụng người chưa thành niên, thời giờ làm việc, công việc và nơi làm việc cấm sử dụng lao động là người chưa thành niên,...

Theo quy định của pháp luật, khi hai bên chấm dứt hợp đồng lao động thì hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản tiền có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên. Bạn hoàn toàn có thể đòi lại lương cho khoảng thời gian bạn đã làm việc nếu bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động hợp pháp theo quy định tại Khoản 1 Điều 35 Bộ luật lao động năm 2019 về quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động:

Điều 35. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động
1. Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nhưng phải báo trước cho người sử dụng lao động như sau:
a) Ít nhất 45 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn;
b) Ít nhất 30 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có thời hạn từ 12 tháng đến 36 tháng;
c) Ít nhất 03 ngày làm việc nếu làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có thời hạn dưới 12 tháng;
d) Đối với một số ngành, nghề, công việc đặc thù thì thời hạn báo trước được thực hiện theo quy định của Chính phủ.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề chấm dứt hợp đồng lao động với người chưa đủ 18 tuổi. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật gia. Nguyễn Thị Hoà

Để được giải đáp thắc mắc về: Chấm dứt hợp đồng lao động với người chưa đủ 18 tuổi
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Hỏi đáp về: Chấm dứt hợp đồng lao động với người chưa đủ 18 tuổi
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Hành vi quỵt tiền gia sư bị xử lý thế nào?. 18/03/2021   Chấm dứt quan hệ lao động khi chưa ký kết hợp đồng lao động. 23/03/2021   Công ty có quyền bắt buộc nhân viên tăng ca không?. 01/03/2021   Nhà máy có được hạn chế việc công nhân sử dụng phép năm để đi khám bệnh hoặc nghỉ ốm không?. 03/03/2021   Người sử dụng lao động có trách nhiệm gì khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật. 16/03/2021   Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi người lao động bị tử vong do sự cố chập điện . 29/03/2021   Nên làm gì khi bị quỵt tiền lương?. 20/02/2020   Lao động dưới 18 tuổi làm việc quá 8 tiếng/ngày, không giao kết hợp đồng, không khám sức khỏe định kỳ. 18/02/2020   Bị mất việc do công ty sáp nhập với một công ty khác có được hưởng trợ cấp mất việc?. 11/11/2019   Tự nghỉ khi thử việc có phải bồi thường thiệt hại không?. 11/10/2019   Nghỉ việc nhưng công ty không trả lại sổ bảo hiểm xã hội làm như nào?. 09/10/2019   bảo vệ làm việc 12 giờ trong 1 ngày cả thứ 7 chủ nhật có đúng pháp luật không?. 25/09/2019   Nghỉ không xin phép một ngày bị người sử dụng lao động cắt lương có đúng luật không?. 28/08/2019   Nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật. 22/08/2019   Dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật về lao động qua tổng đài trực tuyến 1900 6589. 18/08/2019   Người lao động cần làm gì khi người sử dụng lao động không trả lương. 15/08/2019   Sử dụng lao động dưới 18 tuổi có vi phạm pháp luật không?. 12/08/2019   Gia hạn hợp đồng cho người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài. 30/07/2019   Hành vi quấy rối tình dục nơi công sở bị xử lý như thế nào?. 29/07/2019   Gia sư bị quỵt tiền lương thì phải làm như thế nào?. 29/07/2019
  • Liên he
  • lien he

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.