Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật lao động » Chấm dứt quan hệ lao động khi chưa ký kết hợp đồng lao động
Tìm kiếm bài viết

Chấm dứt quan hệ lao động khi chưa ký kết hợp đồng lao động

.
Lượt xem: 31
Tác giả: Luật gia. Nguyễn Thị Hoà (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Thưa Luật sư, em đang sống tại Ninh Bình. Em xin đi thử việc tại 1 trung tâm từ tháng 10/11/2018 với mức lương 3.000.000 vnd. Sau 1 tháng tức là 10/12/2018 em được nhận với mức lương 3.300.000 vnd và 500.000 vnd tiền ăn. Em làm việc đến 29/2/2019 trung tâm có soạn hợp đồng để kí kết 12 tháng với mức lương 3.500.000 vnd và 500.000 vnd tiền ăn nhưng em lại muốn nghỉ việc do thời gian em không đảm nhiệm được nữa và mức lương không tăng như em mong muốn. Vì vậy không có văn bản kí kết hợp đồng lao động giữa 2 bên và giờ em muốn xin nghỉ việc. Em đã báo trước xin thôi việc 1 tháng (1/2/2019- 31/3/2019) vậy em có làm đúng pháp luật không và nếu người sử dụng lao động họ không trả lương và có thái độ không tốt với em thì em viết đơn kiện người đó có được không? Người đó có vi phạm và bị phạt không ?
Đỗ Thu Huyền

Bài viết liên quan:
- Nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi kí kết hợp đồng lao động và đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động.
- Đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động của Người sử dụng Lao động khi người lao động đang điều trị bệnh
- Chưa hết hợp đồng lao động, mà chấm dứt hợp đồng lao động thì có được trả lương không?
- Thanh lý hợp đồng lao động và xử lý vi phạm nếu không thanh lý hợp đồng lao động cho người lao động
- Khi chấm dứt sai hợp đồng lao động thì người sử dụng lao động sẽ phải bồi thường như thế nào?

Căn cứ pháp lý:
- Bộ luật lao động năm 2019

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến vấn đề chấm dứt quan hệ lao động khi chưa ký kết hợp đồng. 

Dựa trên những thông tin bạn đã cung cấp và căn cứ vào Khoản 1 Điều 27 Bộ luật Lao động 2019 có quy định về kết thúc thời gian thử việc như sau: 

Điều 27. Kết thúc thời gian thử việc
1. Khi kết thúc thời gian thử việc, người sử dụng lao động phải thông báo kết quả thử việc cho người lao động.
Trường hợp thử việc đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động đã giao kết đối với trường hợp thỏa thuận thử việc trong hợp đồng lao động hoặc phải giao kết hợp đồng lao động đối với trường hợp giao kết hợp đồng thử việc.
Trường hợp thử việc không đạt yêu cầu thì chấm dứt hợp đồng lao động đã giao kết hoặc hợp đồng thử việc.

Đồng thời tại Điều 13 Bộ luật Lao động năm 2019 đã quy định rõ về hợp đồng lao động và nghĩa vụ giao kết hợp đồng khi tham gia quan hệ lao động

Điều 13. Hợp đồng lao động
1. Hợp đồng lao động là sự thỏa thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả công, tiền lương, điều kiện lao động, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động.
Trường hợp hai bên thỏa thuận bằng tên gọi khác nhưng có nội dung thể hiện về việc làm có trả công, tiền lương và sự quản lý, điều hành, giám sát của một bên thì được coi là hợp đồng lao động.
2. Trước khi nhận người lao động vào làm việc thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.

Trung tâm bạn làm việc đã không thực hiện việc giao kết hợp đồng theo quy định tại nêu trên nên bị coi là vi phạm pháp luật. Tuy nhiên bạn có làm việc thực tế tại trung tâm, hai bên có thỏa thuận về công việc và lương nên giữa bạn và trung tâm vẫn tồn tại một quan hệ lao động. Theo đó, khi nhận người lao động vào làm việc, trung tâm phải có trách nhiệm giao kết hợp đồng lao động với người lao động, và chịu trách nhiệm hành chính cho hành vi vi phạm này của mình.

Do bên trên bạn không nêu có hợp đồng thử việc, nên việc không thực hiện ký kết hợp đồng lao động nhưng đã làm việc với thời hạn trong trung tâm là trên 3 tháng (từ 10/11/2018 đến 29/2/2019) thì coi như giữa 2 bên đã xác lập quan hệ lao động theo pháp luật lao động. 

Trước khi bạn muốn nghỉ việc, giữa bạn và phía trung tâm có sự thỏa thuận về việc nghỉ việc (bạn đã thông báo trước 1 tháng). Do đó trung tâm phải có trách nhiệm thanh toán tiền lương cho bạn. Bạn có thể gửi đơn khiếu nại lên ban điều hành trung tâm nếu họ có hành vi né tránh trách nhiệm trả lương cho bạn. Nếu họ không giải quyết, bạn có thể gửi đơn yêu cầu giải quyết lên Phòng Lao động, Thương binh và Xã hội thuộc UBND huyện nơi trung tâm đóng trụ sở để họ xem xét và tiến hành thủ tục hòa giải. Nếu hòa giải không thành, bạn có thể khởi kiện hành vi vi phạm của trung tâm lên Tòa Án nhân dân huyện nơi trung tâm đóng trụ sở.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề chấm dứt quan hệ lao động khi chưa ký kết hợp đồng. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật gia. Nguyễn Thị Hoà (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Chấm dứt quan hệ lao động khi chưa ký kết hợp đồng lao động
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên - Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Hỏi đáp về: Chấm dứt quan hệ lao động khi chưa ký kết hợp đồng lao động
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Công ty có quyền bắt buộc nhân viên tăng ca không?. 01/03/2021   Nhà máy có được hạn chế việc công nhân sử dụng phép năm để đi khám bệnh hoặc nghỉ ốm không?. 03/03/2021   Người sử dụng lao động có trách nhiệm gì khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật. 16/03/2021   Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi người lao động bị tử vong do sự cố chập điện . 29/03/2021   Nên làm gì khi bị quỵt tiền lương?. 20/02/2020   Lao động dưới 18 tuổi làm việc quá 8 tiếng/ngày, không giao kết hợp đồng, không khám sức khỏe định kỳ. 18/02/2020   Bị mất việc do công ty sáp nhập với một công ty khác có được hưởng trợ cấp mất việc?. 11/11/2019   Tự nghỉ khi thử việc có phải bồi thường thiệt hại không?. 11/10/2019   Nghỉ việc nhưng công ty không trả lại sổ bảo hiểm xã hội làm như nào?. 09/10/2019   bảo vệ làm việc 12 giờ trong 1 ngày cả thứ 7 chủ nhật có đúng pháp luật không?. 25/09/2019   Nghỉ không xin phép một ngày bị người sử dụng lao động cắt lương có đúng luật không?. 28/08/2019   Nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật. 22/08/2019   Dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật về lao động qua tổng đài trực tuyến 1900 6589. 18/08/2019   Người lao động cần làm gì khi người sử dụng lao động không trả lương. 15/08/2019   Sử dụng lao động dưới 18 tuổi có vi phạm pháp luật không?. 12/08/2019   Gia hạn hợp đồng cho người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài. 30/07/2019   Hành vi quấy rối tình dục nơi công sở bị xử lý như thế nào?. 29/07/2019   Gia sư bị quỵt tiền lương thì phải làm như thế nào?. 29/07/2019   Luật sư giải quyết tranh chấp về lao động. 24/07/2019   Thủ tục xin cấp giấy phép lao động. 24/07/2019
  • Liên he
  • lien he

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.