Chậm trả tiền FE Credit thì bị xử lý thế nào?

Thứ Hai, 06/05/2019 | 11:20 GMT+7 | 
Lượt xem: 8133

Em có vay bên ngân hàng để Fe credit 20 triệu em đóng được ba tháng nhưng tới ngày 1 tháng 5 tới kì hạn đóng tiền em chưa đóng được vậy cho em hỏi  đóng trễ một tháng có bị gì không?

Tiêu Thị Kim Ngân.

Bài viết liên quan:
- Vay tiền tại Ngân hàng FE Credit đóng trễ có bị truy cứu trách nhiệm không?
- Trả lại tiền rồi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự nữa không?
- Không trả tiền đúng hạn khi mua xe trả góp?
- Vay tiền kinh doanh không trả được vợ có phải chịu trách nhiệm liên đới không?
- Vay tiền không trả được có bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

Căn cứ pháp lý: 

- Bộ luật dân sự năm 2015.

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến nghĩa vụ trả tiền.

Theo thông tin bạn cung cấp, chúng tôi nhận thấy giữa bạn và ngân hàng FE Credit đã thực hiện việc giao kết hợp đồng vay tín chấp. Căn cứ vào điều 466 và điều 357 Bộ luật dân sự năm 2015:

Điều 466. Nghĩa vụ trả nợ của bên vay
1. Bên vay tài sản là tiền thì phải trả đủ tiền khi đến hạn; nếu tài sản là vật thì phải trả vật cùng loại đúng số lượng, chất lượng, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.
5. Trường hợp vay có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả hoặc trả không đầy đủ thì bên vay phải trả lãi như sau:
a) Lãi trên nợ gốc theo lãi suất thỏa thuận trong hợp đồng tương ứng với thời hạn vay mà đến hạn chưa trả; trường hợp chậm trả thì còn phải trả lãi theo mức lãi suất quy định tại khoản 2 Điều 468 của Bộ luật này;
b) Lãi trên nợ gốc quá hạn chưa trả bằng 150% lãi suất vay theo hợp đồng tương ứng với thời gian chậm trả, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

Điều 357. Trách nhiệm do chậm thực hiện nghĩa vụ trả tiền
1. Trường hợp bên có nghĩa vụ chậm trả tiền thì bên đó phải trả lãi đối với số tiền chậm trả tương ứng với thời gian chậm trả.
2. Lãi suất phát sinh do chậm trả tiền được xác định theo thỏa thuận của các bên nhưng không được vượt quá mức lãi suất được quy định tại khoản 1 Điều 468 của Bộ luật này; nếu không có thỏa thuận thì thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều 468 của Bộ luật này.

Theo đó, do bạn đã đóng trễ hạn 1 tháng nên bạn phải có nghĩa vụ trả nợ và phải chịu trách nhiệm khi chậm thực hiện nghĩa vụ thanh toán. 

Tuy nhiên nếu bạn không có khả năng chi trả, bạn có thể làm đơn yêu cầu để gia hạn thời gian trả nợ và tuyệt đối không bỏ trốn, tránh né bên cho vay, bởi vì hành vi trốn tránh, không trả nợ có thể bị khép vào tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản quy định tại điều 175 Bộ luật hình sự năm 2015.

Trong trường hợp bên phía ngân hàng khởi kiện bạn ra Tòa dân sự thì bạn cũng không cần quá lo lắng. Tùy thuộc vào tình hình kinh tế, Tòa Án sẽ không yêu cầu bạn phải trả toàn bộ tiền vay, tiền lãi chậm trả trong một lần, mà bạn có thể được thực hiện nhiều lần cho đến khi hoàn thành nghĩa vụ. 

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về các vấn đề pháp lý liên quan đến nghĩa vụ trả tiền. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Diệu Linh

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Biệt thự 2.11, đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Bắc Từ Liêm (đối diện Đại sứ Quán Hàn Quốc)


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2020), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589