Chi trả bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho người giúp việc gia đình

Thứ Năm, 13/10/2016 | 14:09 GMT+7 | 
Lượt xem: 1829

Tóm tắt câu hỏi:

Chi trả bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho người giúp việc gia đình

Tôi định thuê người giúp việc trông con nhỏ và dọn dẹp nhà cửa khi tôi đi làm. Mức lương thỏa thuận giữa tôi với người giúp việc là 3,5 triệu đồng, ăn ở sinh hoạt gia đình tôi bao tất. Mức lương này là khá cao, bởi đồng lương của hai vợ chồng cũng không nhiều gì. Tôi nghe nói nếu thuê giúp việc còn phải trả tiền bảo hiểm cho họ. Xin hỏi có quy định đó không? Nếu có thì có lẽ gia đình tôi phải tự xoay sở thôi chứ như vậy thì nhiều quá.

Người gửi: Trần Yến (Yên Thủy).

Chi trả bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho người giúp việc gia đình

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

 

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1, Căn cứ pháp lý

-Nghị định 27/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về lao động là người giúp việc gia đình;

2, Chi trả bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho người giúp việc gia đình

Về vấn đề chi trả bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, theo Điều 19 Nghị định 27/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về lao động là người giúp việc gia đình thì:

"Người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động một khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế thuộc trách nhiệm của người sử dụng lao động theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế để người lao động tự lo bảo hiểm.”

Như vậy, gia đình bạn sẽ phải trả thêm một khoản tiền lương cho người giúp việc để họ lo bảo hiểm.

Trong trường hợp bạn rất cần có người giúp việc thì bạn có thể thỏa thuận với họ để có thể giảm mức tiền lương xuống, hoặc bạn có thể thỏa thuận rằng trong 3,5 triệu đó sẽ bao gồm cả tiền lương đóng bảo hiểm. Bạn nên nói chuyện vừa có lí vừa có tình, vì theo như bạn nói, mọi chi phí sinh hoạt đều không tính. Mong rằng bạn và người giúp việc đi đến một thỏa thuận hợp lý nhất, đôi bên cùng có lợi.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Nghĩa vụ báo trước khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người giúp việc gia đình. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

 

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589