Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật dân sự » Chia di sản thừa kế cho người không có trong di chúc
Tìm kiếm bài viết

Chia di sản thừa kế cho người không có trong di chúc

.
Lượt xem: 822
Tác giả: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

 Tóm tắt câu hỏi:

Tôi và anh ấy chung sống nhau được 10 năm, có 1 đứa con trai 6 tuổi. Chúng tôi chung sống không đăng ký kết hôn. Anh có 1 vợ và 2 đứa con khác ở quê. Năm 2018, anh ấy bị tai nạn giao thông qua đời. Di chúc anh ấy để lại gồm số tài sản 3 tỷ dành hết cho vợ cả và 2 người con ở quê. Tôi và con tôi không được hưởng chút tài sản nào. Vậy xin hỏi luật sư trong trường hợp này tôi và con không được hưởng di sản sao??
Người gửi: Thùy Dung
Bài viết liên quan:
- Người lập di chúc chưa chết thì người thừa kế theo di chúc có quyền định đoạt di sản thừa kế thuộc phần mình không?
- Di chúc được đánh máy nhưng chỉ có chữ ký của người lập di chúc mà không có chữ ký của người làm chứng có hợp lệ không?
- Di chúc của mẹ để lại có phải là di chúc hợp pháp không?
- Không được thừa kế theo di chúc có được làm chứng cho việc lập di chúc không?
- Có được chia di sản hay không khi thuộc diện không được hưởng di chúc?


Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về vấn đề của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn giúp bạn như sau:

1.Cơ sở pháp lý

- Bộ luật dân sự 2015
-Luật hôn nhân và gia đình 2014

2.Chia di sản thừa kế cho người không có trong di chúc

Thừa kế theo di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết.
Theo như thông tin bạn cung cấp thì bạn và anh ấy chung sống với nhau 10 năm và có 1 đứa con chung 6 tuổi. Căn cứ theo Khoản 16 Điều 3 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 có quy định như sau:
"16. Thành viên gia đình bao gồm vợ, chồng; cha mẹ đẻ, cha mẹ nuôi, cha dượng, mẹ kế, cha mẹ vợ, cha mẹ chồng; con đẻ, con nuôi, con riêng của vợ hoặc chồng, con dâu, con rể; anh, chị, em cùng cha mẹ, anh, chị, em cùng cha khác mẹ, anh, chị, em cùng mẹ khác cha, anh rể, em rể, chị dâu, em dâu của người cùng cha mẹ hoặc cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha; ông bà nội, ông bà ngoại; cháu nội, cháu ngoại; cô, dì, chú, cậu, bác ruột và cháu ruột.”
Do đó, mặc dù bạn và chồng chưa đăng ký kết hôn nhưng khi hai người có con thì đứa con đó cũng được xem như là thành viên gia đình anh ấy. Và được hưởng các quyền và nghĩa vụ như những người con khác. 
Hơn hết, căn cứ theo Khoản 1, Điều 644, Bộ luật dân sự 2015 có quy định về người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc
"Điều 644. Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc
1. Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó:
a) Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;
b) Con thành niên mà không có khả năng lao động."
Do đó, con bạn mới 6 tuổi, là con chưa thành niên nên sẽ được hưởng 2/3 suất thừa kế theo pháp luật của 1 người đáng lẽ được hưởng. Bạn có thể yêu cầu gia đình vợ bạn đưa cho 2/3 suất đó hoặc nếu họ không đưa, bạn có thể yêu cầu tòa án giải quyết. 
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Chia di sản thừa kế theo di chúc trong trường hợp có con riêng. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Trần Thị Thủy Tiên 

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Chia di sản thừa kế cho người không có trong di chúc
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Hỏi đáp về: Chia di sản thừa kế cho người không có trong di chúc
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Bác sĩ chuẩn đoán sai bệnh bị xử phạt như thế nào?. 07/06/2018   Người lập di chúc chưa chết thì người thừa kế theo di chúc có quyền định đoạt di sản thừa kế thuộc phần mình không?. 06/06/2018   Quy định về thừa kế quyền tác giả đối với tác phẩm. 06/06/2018   Quy định về những vấn đề liên quan đến tài sản thừa kế. 05/06/2018   Ký hợp đồng mà không biết rõ nội dung thì có bị ràng buộc với hợp đồng không?. 04/06/2018   Kiện yêu cầu bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng do hành vi đánh người. 04/06/2018   Thủ tục đăng ký hiến tạng sau khi qua đời. 04/06/2018   Người vay nặng lãi khi bị kiện đòi tiền có phải ngồi tù không? Nếu chủ nợ uy hiếp, dọa đánh thì có được báo công an hay không?. 01/06/2018   Mua xe nhưng không biết xe đó ăn trộm thì xử lý như thế nào?. 01/06/2018   Có phải đóng thu nhập cá nhân khi được nhận giải thưởng quốc tế:. 31/05/2018   Trách nhiệm pháp lý đặt ra khi bán tài sản đang thế chấp tại ngân hàng.. 29/05/2018   Mua xe có được đứng tên cùng nhau chiếc xe đó. 29/05/2018   Vay nợ có bị kiện mất nghề không?. 28/05/2018   Cách tính tiền lãi vay theo Bộ luật Dân sự 2015.. 27/05/2018   Quy định về chồng là đảng viên khi vợ mang thai cháu thứ 3. 26/05/2018   Công chứng hợp đồng vay tài sản có sự tham gia của người nước ngoài.. 25/05/2018   Quy định về chia di sản thừa kế. 24/05/2018   Quy định về tặng cho động sản có đăng ký quyền sở hữu. 23/05/2018   Cháu có được hưởng thừa kế của ông bà ngoại không?. 23/05/2018   Vay nợ không trả được có bị đi tù không?. 23/05/2018

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.