Chia tài sản khi ly hôn

Thứ Sáu, 14/06/2019 | 10:23 GMT+7 | 
Lượt xem: 1500
Tháng 7/2017, Anh Minh có yêu cầu ly hôn với vợ là chị Thủy và yêu cầu chia tài sản chung của vợ chồng gồm căn nhà 100m2 đường D2 quận Bình Thạnh và 1 mảnh đất nhỏ 1000m2 tại khu PMH quận 7 ( mua chung với cô hàng xóm). Chị Thủy không đồng ý ly hôn, con chung của hai người hiện đã thành niên và có thu nhập, đã có đóng góp tiền vào khối tài sản tại D2 quận Bình Thạnh, mặc dù BĐS đứng tên vợ chồng nhưng anh Minh làm ở UBND phường lương ít, chị Thủy do mua bán làm ăn bên ngoài nên có thu nhập và mượn chị gái của mình 2 tỷ có giấy xác nhận. Kết quả định giá nhà ở D2: 6 tỷ, đất ở PMH: nhiều tỷ.
1. Anh Minh phải nộp đơn khởi kiện tại Tòa án nào? Tại sao?
2. Xác định tư cách tham gia tố tụng?
3. Tại phiên tòa, chị Thủy có đưa ra 1 giấy xác nhận của mẹ chồng rằng đó là tài sản riêng của chị Thủy, anh Minh không công nhận chữ kí và yêu cầu giám định. HĐ xét xử sẽ xử lý như thế nào? Căn cứ pháp lý?
4. Sắp hết thời hạn để hoãn phiên tòa nhưng chưa có kết quả giám định. Là người bảo vệ cho chị Thủy, anh chị sẽ đề nghị gì với Tòa án?
5. Anh Minh thừa nhận chị Thủy có vay tiền của chị gái để mua đất PMH nhưng cho đó là nợ riêng của vợ. Hãy phản biện ý kiến này.

PH.

Bài viết liên quan:

Căn cứ pháp lý

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến vấn đề chia tài sản khi ly hôn

Dựa vào thông tin bạn cung cấp và căn cứ pháp luật hiện hành về tố tụng dân sự, điều 35 Bộ luật tố tụng dân sự quy định:

Điều 35. Thẩm quyền của Tòa án nhân dân cấp huyện
1. Tòa án nhân dân cấp huyện có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp sau đây:
a) Tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình quy định tại Điều 26 và Điều 28 của Bộ luật này, trừ tranh chấp quy định tại khoản 7 Điều 26 của Bộ luật này;

Theo đó, thẩm quyền giải quyết ly hôn là của tòa án nhân dân cấp huyện nên anh Minh phải gửi đơn lên Tòa án quận Bình Thạch.

Tiếp theo về tư cách tham gia tố tụng thì anh Minh nguyên đơn, chị Thủy bị đơn, hàng xóm, con chung của hai người người, chị gái chị Thủy người có quyền lợi và nghĩa vụ liên quan

Việc chị Thủy đưa ra giấy xác nhận nhưng anh Minh không công nhận chữ ký và yêu cầu giám định thì Tòa án sẽ hoãn phiên tòa và xem xét thực hiện hoặc không thực hiện việc giám định theo quy định tại điều 103 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015

Điều 102. Trưng cầu giám định, yêu cầu giám định
1. Đương sự có quyền yêu cầu Tòa án trưng cầu giám định hoặc tự mình yêu cầu giám định sau khi đã đề nghị Tòa án trưng cầu giám định nhưng Tòa án từ chối yêu cầu của đương sự. Quyền tự yêu cầu giám định được thực hiện trước khi Tòa án ra quyết định đưa vụ án ra xét xử theo thủ tục sơ thẩm, quyết định mở phiên họp giải quyết việc dân sự.
2. Theo yêu cầu của đương sự hoặc khi xét thấy cần thiết, Thẩm phán ra quyết định trưng cầu giám định. Trong quyết định trưng cầu giám định phải ghi rõ tên, địa chỉ của người giám định, đối tượng cần giám định, vấn đề cần giám định, các yêu cầu cụ thể cần có kết luận của người giám định.

Trường hợp sắp hết thời hạn hoãn phiên tòa mà vẫn chưa có kết quả giám định thì yêu cầu tòa án tạm đình chỉ giải quyết vụ án dân sự theo quy định tại điều 214 Bộ luật dân sự năm 2015 

Điều 214. Tạm đình chỉ giải quyết vụ án dân sự
1. Tòa án ra quyết định tạm đình chỉ giải quyết vụ án dân sự khi có một trong các căn cứ sau đây:
a) Đương sự là cá nhân đã chết, cơ quan, tổ chức đã hợp nhất, sáp nhập, chia, tách, giải thể mà chưa có cơ quan, tổ chức, cá nhân kế thừa quyền và nghĩa vụ tố tụng của cơ quan, tổ chức, cá nhân đó;
b) Đương sự là cá nhân mất năng lực hành vi dân sự, người chưa thành niên mà chưa xác định được người đại diện theo pháp luật;
c) Chấm dứt đại diện hợp pháp của đương sự mà chưa có người thay thế;
d) Cần đợi kết quả giải quyết vụ án khác có liên quan hoặc sự việc được pháp luật quy định là phải do cơ quan, tổ chức khác giải quyết trước mới giải quyết được vụ án;
đ) Cần đợi kết quả thực hiện ủy thác tư pháp, ủy thác thu thập chứng cứ hoặc đợi cơ quan, tổ chức cung cấp tài liệu, chứng cứ theo yêu cầu của Tòa án mới giải quyết được vụ án;
e) Cần đợi kết quả xử lý văn bản quy phạm pháp luật có liên quan đến việc giải quyết vụ án có dấu hiệu trái với Hiến pháp, luật, nghị quyết của Quốc hội, pháp lệnh, nghị quyết của Ủy ban thường vụ Quốc hội, văn bản quy phạm pháp luật của cơ quan nhà nước cấp trên mà Tòa án đã có văn bản kiến nghị cơ quan nhà nước có thẩm quyền xem xét sửa đổi, bổ sung hoặc bãi bỏ;
g) Theo quy định tại Điều 41 của Luật phá sản;
h) Các trường hợp khác theo quy định của pháp luật.

Việc anh Minh cho rằng khoản vay 2 tỷ là nợ của riêng chị Thủy là chưa chính xác. Bởi đây là khoản vay trong thời kì hôn nhân để mua nhà tài sản chung của hai vợ chồng theo quy định tại điều 37 Luật hôn nhân gia đình năm 2014:

Điều 37. Nghĩa vụ chung về tài sản của vợ chồng
Vợ chồng có các nghĩa vụ chung về tài sản sau đây:
3. Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung;

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề pháp lý liên quan đến vấn đề chia tài sản khi ly hôn. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Lưu Linh




Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Biệt thự 2.11, đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Bắc Từ Liêm (đối diện Đại sứ Quán Hàn Quốc)


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2020), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589