Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật hôn nhân » Chồng đơn phương ly hôn có được không?
Tìm kiếm bài viết

Chồng đơn phương ly hôn có được không?

.
Lượt xem: 1629
Tác giả: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Tóm tắt câu hỏi:

Xin chào luật sư, em có câu hỏi muốn được luật sư tư vấn như sau: Em và vợ kết hôn đã hơn 10 năm và có 2 con. Gần 5 năm nay vợ bỏ đi không chu cấp hay lo lắng gì cho các con. Em cảm thấy không chung sống được nữa nhiều lần muốn ly hôn nhưng vợ không đồng ý. Hiện vợ đã chuyển khẩu về nhà em. Nếu em muốn đơn phương ly hôn thì có được không? Cần những giấy tờ gì ạ? Xin cảm ơn!
Người gửi: Trần Quang Phúc
Bài viết liên quan:
- Vợ yêu cầu ly hôn nhưng chồng không chịu ra Tòa, giải quyết ly hôn được không?
- Chồng không ký tên vào đơn ly hôn thì Tòa án có giải quyết ly hôn hay không?
- Ly hôn đơn phương và thủ tục ly hôn khi không có giấy chứng nhận đăng ký kết hôn?
- Có thể ly hôn vắng mặt và không ký đơn lý hôn hay không?
- Sống chung như vợ chồng không có đăng ký kết hôn khi muốn bỏ nhau có phải làm thủ tục ly hôn không?


Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

1.Cơ sở pháp lý

-Luật hôn nhân và gia đình 2014

2.Chồng đơn phương ly hôn có được không?

Căn cứ theo Khoản 1, Điều 56, Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 có quy định như sau:
"Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên
1.Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.”
Do đó, bạn có thể yêu cầu tòa án giải quyết cho việc ly hôn nếu hòa giải không thành. Bạn có thể đưa ra các minh chứng rằng việc vợ bạn bỏ đi 5 năm qua, không chăm sóc, nuôi con; việc đó ảnh hưởng trầm trọng đến sự phát triển của trẻ nhỏ như thế nào khi thiếu đi tình yêu thương của người mẹ, cũng như đời sống vợ chồng không hạnh phúc. 
Về thủ tục đơn phương ly hôn (ly hôn theo yêu cầu của một bên) được nộp tại tòa án.
Hồ sơ bao gồm:
Đơn xin ly hôn, có xác nhận của UBND cấp xã về hộ khẩu và chữ ký của bạn. 
Bản sao Giấy khai sinh của con ( nếu có con);
Bản sao Giấy CMND, sổ hộ khẩu của bạn và của người chồng;
Bản chính Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn. Trường hợp không có bản chính Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn, thì bạn phải xin xác nhận của UBND cấp xã nơi đã đăng ký kết hôn.
Các giấy tờ chứng minh về tài sản: ví dụ Giấy chứng nhận Quyền sử dụng đất, sở hữu nhà ở…
Trên đây là tư vấn từ Luật Việt Phong về quyền đơn phương ly hôn. Chúng tôi hy vọng quý khách có thể vận dụng được các kiến thức trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào liên quan , hoặc cần tư vấn, giải đáp quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Trần Thị Thủy Tiên 

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Chồng đơn phương ly hôn có được không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Hỏi đáp về: Chồng đơn phương ly hôn có được không?
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Công chức nhà nước mang thai hộ có được tính là sinh con thứ ba và bị xử lý không?. 05/06/2018   Quy đình của pháp luật về quyền được chăm sóc, thăm nom của ông bà, cha mẹ đối với trẻ em. 31/05/2018   Giấy tờ cần xuất trình khi đăng ký khai sinh cho con. 31/05/2018   Quy định về chung sống nhưng không đăng lý kết hôn. 29/05/2018   Khai sinh cho con. 29/05/2018   Kết hôn có yếu tố nước ngoài. 29/05/2018   Kết hôn cùng dòng máu. 26/05/2018   Quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi sau khi ly hôn . 25/05/2018   Quy định về quyền nuôi con sau khi ly hôn. 25/05/2018   Tổ chức cưới và chung sống với nhau khi chưa đủ tuổi kết hôn thì bị xử lý như thế nào?. 25/05/2018   Quy định về quyền nuôi con khi vợ chồng ly hôn. 11/05/2018   Thế nào thì bị coi là kết hôn cận huyết thống?. 02/05/2018   Thủ tục ly hôn với người nước ngoài như thế nào?. 26/04/2018   Quy định của pháp luật về vấn đề sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản. 26/04/2018   Quy định về việc mang thai hộ. 26/04/2018   Quy định về việc cấp dưỡng nuôi con sau ly hôn.. 26/04/2018   Quy định về việc chung sống như vợ chồng và điều kiện đăng ký kết hôn. 20/04/2018   Quy định về kết hôn giữa những người có cùng dòng máu trực hệ. 11/04/2018   Chưa được xóa án tích có được kết hôn với sĩ quan quân đội không?. 22/03/2018   Quy định về thời gian hủy việc kết hôn trái thẩm quyền. 20/03/2018

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.