Chồng được hưởng trợ cấp gì khi vợ sinh con

Thứ Ba, 04/04/2017 | 00:44 GMT+7 | 
Lượt xem: 1716

Tóm tắt tình huống:

Anh ơi, anh cho em hỏi trường hợp nam có vợ sinh (vợ đã được đóng bảo hiểm bên CT vợ), chồng đóng BHXH bên công ty em mới được tròn 6 tháng thì chồng sẽ được nghỉ 5 ngày rồi. Ngoài ra chồng có được hưởng trợ cấp gì trong 5 ngày nghỉ đó ko ạ? Em cảm ơn anh ạ.
Người gửi: Cao Thị Kim Ngân ( Hà Nội)

Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

1.Căn cứ pháp lý

-Luật bảo hiểm xã hội năm 2014

2.Chồng được hưởng trợ cấp gì khi vợ sinh con

Vợ chồng bạn đều tham gia BHXH. Bởi vậy, khi bạn sinh con chồng bạn cũng thuộc đối tượng được hưởng chế độ thai sản. Thời gian nghỉ chế độ thai sản cho nam được quy định khoản 2 điều 34 luật BHXH như sau:
"2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:
a) 05 ngày làm việc;
b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;
c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;
d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.
Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.”
Tùy từng trường hợp cụ thể mà chồng được hưởng thời gian nghỉ thai sản khác nhau. Mức hưởng chế độ thai sản một ngày đối với nam được quy định tại điểm b khoản 1 điều 39 như sau: "b) Mức hưởng một ngày đối với trường hợp quy định tại Điều 32 và khoản 2 Điều 34 của Luật này được tính bằng mức hưởng chế độ thai sản theo tháng chia cho 24 ngày”
Như vậy, khi bạn sinh con thì chồng bạn được nghỉ 5 ngày và trong 5 ngày nghỉ đó chồng bạn được hưởng trợ cấp như sau: Mức hưởng = Bình quân Lương đóng bảo hiểm xã hội của 6 tháng trước khi nghỉ/24 x 5 (số ngày được nghỉ).
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Chồng được hưởng trợ cấp gì khi vợ sinh con. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Trần Mỹ Huyền
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589