Chồng ngoại tình và hành hung vợ bị xử phạt như thế nào?

Thứ Sáu, 06/03/2020 | 14:18 GMT+7 | 
Lượt xem: 1052
Chào luật sư. Xin hỏi luật sư việc như sau.
Tôi và chồng tôi kết hôn 03.01.2009 và đã có 3 con 2 trai 1 gái đến giữa năm 2018 thì chồng tôi ngoại tình và hiện tại đã có con với người phụ nữ kia và vợ chồng tôi chưa ly hôn. Vào đầu tháng 09 năm 2019 chồng tôi dùng bạo lực và hậu quả tôi bị gãy cung tiếp xương gò má phải, phải mổ lắp vít...Vậy xin hỏi luật sư tôi muốn kiện chồng tôi tội ngoại tình và hành hung vợ có được không?
Mong luật sư tư vấn. Cảm ơn luật sư
Nguyễn Thị Chi

Bài viết liên quan
Thủ tục ly hôn đơn phương và việc giành quyền nuôi con khi chồng có hành vi bạo lực gia đình
Bố đánh con có phải bạo lực gia đình không?
Xúi giục người khác thực hiện hành vi bạo lực gia đình có bị xử lý vi phạm hay không?
Mẹ chồng đánh đập con dâu có bị coi là bạo lực gia đình hay không?
Dịch vụ luật sư tư vấn bạo lực gia đình qua tổng đài trực tuyến 1900 6589

Cơ sở pháp lý: 


Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến bạo lực hôn nhân gia đình.

Đối với hành vi đang có gia đình mà chung sống như vợ chồng với người khác của chồng bạn có thể bị xử lý hành chính lần đầu về hành vi vi phạm quy định về kết hôn, ly hôn và vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng căn cứ theo Điều 48 Nghị định số 110/2013/NĐ-CP ngày 24 tháng 9 năm 2013 của chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã như sau:
"Điều 48. Hành vi vi phạm quy định về cấm kết hôn, vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng; vi phạm quy định về ly hôn
1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;”

Đối với hành vi hành hung bạn của người chồng, bạn có thể trình báo ra cơ quan công an phường để ngăn chặn hành vi của người đó và bảo vệ lợi ích cho bạn, đối với hành vi này thì người chồng của bạn có thể bị xử lý hành chính về hành vi xâm hại sức khỏe thành viên gia đình căn cứ theo Điều 49 của Nghị định số 167/2013/NĐ-CP quy định cụ thể như sau:
"1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 1.500.000 đồng đối với hành vi đánh đập gây thương tích cho thành viên gia đình.
2. Phạt tiền từ 1.500.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Sử dụng các công cụ, phương tiện hoặc các vật dụng khác gây thương tích cho thành viên gia đình;
b) Không kịp thời đưa nạn nhân đi cấp cứu điều trị trong trường hợp nạn nhân cần được cấp cứu kịp thời hoặc không chăm sóc nạn nhân trong thời gian nạn nhân điều trị chấn thương do hành vi bạo lực gia đình, trừ trường hợp nạn nhân từ chối. 
3. Biện pháp khắc phục hậu quả:
Buộc xin lỗi công khai khi nạn nhân có yêu cầu đối với các hành vi quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này.”

Như vậy, vì bạn không cung cấp thông tin đầy đủ rằng chồng bạn khi có hành vi hành hung bạn có đồng thời sử dụng các công cụ, phương tiện để đánh đập bạn không? Nên tùy vào mức độ nguy hiểm của hành vi mà chồng bạn có thể bị xử lý hành chính theo quy định trên của pháp luật. 

Trường hợp chấn thương nặng, bạn có thể giám định pháp y để xác định được tỷ lệ thương tích. Nếu tỷ lệ thương tích trên 11%, chồng bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm theo Điều 134 hoặc Điều 185 Bộ luật hình sự (hình phạt: cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm tùy mức độ, hành vi)

Nếu như quan hệ hôn nhân đã rạn nứt và đôi bên cảm thấy không thể cứu vãn được nữa, không đạt mục đích của kết hôn, bạn có thể làm đơn yêu cầu tòa án giải quyết việc ly hôn cho bạn cùng với những hành vi trên để yêu cầu bồi thường thiệt hại.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về bạo lực hôn nhân và gia đình. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp luật.

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2020), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589