Chủ doanh nghiệp tẩu tán tài sản trước khi mở thủ tục phá sản

Thứ Ba, 14/04/2020 | 10:20 GMT+7 | 
Lượt xem: 1678
Trước khi doanh nghiệp phá sản. Chủ doanh nghiệp đã tẩu tán tài sản đứng tên người khác. Khi được tuyên bố phá sản thì số tài sản còn lại không đủ để thanh toán hêt số nợ. Vậy số nợ còn lại đó ai là người gánh chịu? Người lao động gánh chịu, ngân sách Nhà nước hay Nhân dân gánh chịu?
Phạm Xuân Quý

Bài viết liên quan
Dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật về phá sản qua tổng đài trực tuyến 19006589
Tài sản của công ty sẽ được xử lý như thế nào sau khi công ty phá sản?
Trách nhiệm của các thành viên khi công ty TNHH phá sản
Thứ tự ưu tiên thanh toán khi doanh nghiệp phá sản
Người có quyền, nghĩa vụ nộp đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản

Cơ sở pháp lý

-   Luật phá sản năm 2014
-   Bộ luật dân sự năm 2015

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến phá sản.

Hành vi tẩu tán tài sản của chủ doanh nghiệp trước khi có quyết định mở thủ tục phá sản được quy định tại Điều 59 Luật phá sản.
Điều 59. Giao dịch bị coi là vô hiệu
1. Giao dịch của doanh nghiệp, hợp tác xã mất khả năng thanh toán được thực hiện trong thời gian 06 tháng trước ngày Tòa án nhân dân ra quyết định mở thủ tục phá sản bị coi là vô hiệu nếu thuộc một trong các trường hợp sau:
a) Giao dịch liên quan đến chuyển nhượng tài sản không theo giá thị trường;
b) Chuyển khoản nợ không có bảo đảm thành nợ có bảo đảm hoặc có bảo đảm một phần bằng tài sản của doanh nghiệp, hợp tác xã;
c) Thanh toán hoặc bù trừ có lợi cho một chủ nợ đối với khoản nợ chưa đến hạn hoặc với số tiền lớn hơn khoản nợ đến hạn;
d) Tặng cho tài sản;
đ) Giao dịch ngoài mục đích hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp, hợp tác xã;
e) Giao dịch khác với mục đích tẩu tán tài sản của doanh nghiệp, hợp tác xã.
2. Giao dịch của doanh nghiệp, hợp tác xã mất khả năng thanh toán quy định tại khoản 1 Điều này được thực hiện với những người liên quan trong thời gian 18 tháng trước ngày Tòa án nhân dân ra quyết định mở thủ tục phá sản thì bị coi là vô hiệu.

Như vậy, nếu các giao dịch tẩu tán tài sản của chủ doanh nghiệp trên được thực hiện trong thời gian 6 tháng hoặc 18 tháng thì Quản tài viên, doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản có trách nhiệm xem xét giao dịch của doanh nghiệp, hợp tác xã mất khả năng thanh toán và đề nghị Tòa án nhân dân xem xét tuyên bố giao dịch vô hiệu.

Hậu quả của giao dịch dân sự vô hiệu được quy định tại Điều 131 Bộ luật dân sự như sau:
Điều 131. Hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự vô hiệu
1. Giao dịch dân sự vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm giao dịch được xác lập.
2. Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận.
Trường hợp không thể hoàn trả được bằng hiện vật thì trị giá thành tiền để hoàn trả.

Do đó, những tài sản đã tẩu tán sẽ được thu hồi để hoàn trả lại cho doanh nghiệp nhằm đảm bảo cho việc thanh lý tài sản.

Về việc số tài sản còn lại không đủ để thanh toán hết số nợ, tùy vào loại hình doanh nghiệp sẽ có trách nhiệm thanh toán nợ khác nhau.
-Chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên Công ty hợp danh: chịu trách nhiệm vô hạn/ toàn phần về nghĩa vụ tài sản của doanh nghiệp. Ví dụ, tài sản còn lại của doanh nghiệp không đủ để trả nợ thì chủ doanh nghiệp và thành viên công ty hợp danh phải tiếp tục hoàn thành nghĩa vụ trả nợ bằng tài sản của chính mình. Nên loại hình này có rủi ro lớn.
-Thành viên góp vốn trong Công ty TNHH, Công ty cổ phần chịu trách nhiệm hữu hạn tức phải chịu trách nhiệm về các khoản tài chính của doanh nghiệp trong phạm vi vốn góp của mình. Do đó, dù đủ hay không đủ tài sản để thanh toán, các chủ nợ sẽ được thanh toán theo tỷ lệ phần trăm số nợ của mình dựa trên tổng số nợ của doanh nghiệp nhân với tài sản còn lại của công ty.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về phá sản. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp luật.

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Biệt thự 2.11, đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Bắc Từ Liêm (đối diện Đại sứ Quán Hàn Quốc)


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2020), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589