Chưa được trả sổ bảo hiểm sau khi nghỉ việc thì có thể làm bảo hiểm thai sản được không?

Thứ Ba, 14/03/2017 | 15:52 GMT+7 | 
Lượt xem: 1694

Tóm tắt tình huống:

Cho em hỏi e đóng bảo hiểm được 10 tháng do công ty cho nghỉ việc trước sinh,e em nghỉ việc từ 7-2-2017 và sinh con 15-2-2017 nay công ty bắt mình tự làm bảo hiểm thai sản mà đã nghỉ việc hơn 1 tháng công ty vẫn chưa giả sổ bảo hiểm em có thể tự mình đến bảo hiểm lấy sổ và làm luôn bảo hiểm được không ạ? Và thời hạn mình tự làm bảo hiểm thai sản tính từ lúc sinh con là bao lâu?
Người gửi: Thu Hà ( Bình Dương)

Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1.Căn cứ pháp lý

-Bộ luật lao động năm 2012;
-Luật bảo hiểm xã hội năm 2014.

2.Chưa được trả sổ bảo hiểm sau khi nghỉ việc thì có thể làm bảo hiểm thai sản được không?

Điều 102 luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về Giải quyết hưởng chế độ ốm đau, thai sản như sau:
"1. Trong thời hạn 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc, người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 100, các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều 101 của Luật này cho người sử dụng lao động.
Trường hợp người lao động thôi việc trước thời điểm sinh con, nhận nuôi con nuôi thì nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 101 của Luật này và xuất trình sổ bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội.
……"
Điều 47 Bộ luật lao động năm 2012 quy định Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động như sau:
"….3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động.
……"
Bạn đã thôi việc trước thời điểm sinh con và đã đóng bảo hiểm được 10 tháng đủ điều kiện để được hưởng chế độ thái sản. Bởi vậy, để được hưởng chế độ thai sản thì bắt buộc bạn phải xuất trình sổ bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm. Và Công ty nơi bạn đã làm việc phải có trách nhiệm trả lại sổ bảo hiểm xã hội cho bạn.

3.Thời hạn làm hồ sơ hưởng chế độ thai sản tính từ lúc sinh con là bao lâu?

Theo quy định tại Điều 102 luật bảo hiểm xã hội năm 2014 thì đối với người lao động đã nghỉ việc tại công ty thì pháp luật không quy định thời hạn mà người lao động phải nộp nộp hồ sơ và xuất trình sổ bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội nơi cư trú. Vì thế sau khi sinh con mà người lao động đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản thì có thể tự mình nộp hồ sơ lên cho cơ quan bảo hiểm để được giải quyết. Tuy nhiên, để đảm bảo quyền lợi cho mình, bạn nên nộp hồ sơ càng sớm càng tốt để Cơ quan bảo hiểm giải quyết quyền lợi cho bạn.
Trên đây là tư vấn của công ty luật Việt Phong về Chưa được trả sổ bảo hiểm sau khi nghỉ việc thì có thể làm bảo hiểm thai sản được không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Trần Mỹ Huyền




Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589