Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật dân sự » Chuộc lại chiếc xe máy đã bán khi chưa đăng ký sang tên xe
Tìm kiếm bài viết

Chuộc lại chiếc xe máy đã bán khi chưa đăng ký sang tên xe

.
Lượt xem: 1672
Tác giả: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Tóm tắt tình huống

Tôi bán chiếc xe máy của mình cho một người trong xóm. Chúng tôi chỉ viết giấy tờ và ký tên chứ chưa đưa đi công chứng và chưa làm thủ tục sang tên đổi chủ. Luật sư cho tôi hỏi nếu bây giờ tôi không muốn bán nữa và muốn chuộc lại chiếc xe thì có được không ạ?
Người gửi: Nguyễn Đạt
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn

Chào chị, cảm ơn chị đã gửi câu hỏi của mình tới công ty luật Việt Phong. Về câu hỏi của chị, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn chị như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Bộ luật dân sự năm 2015;
- Nghị định số 15/2014/TT – BCA quy định về đăng ký xe.

2. Chuộc lại chiếc xe máy đã bán khi chưa đăng ký sang tên xe

Điều 454 – Bộ luật dân sự năm 2015 quy định chuộc lại tài sản đã bán như sau:
"1. Bên bán có thể thỏa thuận với bên mua về quyền chuộc lại tài sản đã bán sau một thời hạn gọi là thời hạn chuộc lại.
Thời hạn chuộc lại tài sản do các bên thỏa thuận; trường hợp không có thỏa thuận thì thời hạn chuộc lại không quá 01 năm đối với động sản và 05 năm đối với bất động sản kể từ thời điểm giao tài sản, trừ trường hợp luật liên quan có quy định khác. Trong thời hạn này, bên bán có quyền chuộc lại bất cứ lúc nào, nhưng phải báo trước cho bên mua trong một thời gian hợp lý. Giá chuộc lại là giá thị trường tại thời điểm và địa điểm chuộc lại, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.
2. Trong thời hạn chuộc lại, bên mua không được xác lập giao dịch chuyển quyền sở hữu tài sản cho chủ thể khác và phải chịu rủi ro đối với tài sản, trừ trường hợp có thỏa thuận khác”.
Điều 430 – Bộ luật dân sự quy định hợp đồng mua bán tài sản như sau: "Hợp đồng mua bán tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên bán chuyển quyền sở hữu tài sản cho bên mua và bên mua trả tiền cho bên bán”.
Khoản 2 – Điều 106 – Bộ luật dân sự quy định về đăng ký tài sản như sau: "Quyền sở hữu, quyền khác đối với tài sản là động sản không phải đăng ký, trừ trường hợp pháp luật về đăng ký tài sản có quy định khác”.
Theo bạn cung cấp thông tin thì bạn và người mua chiếc xe máy của bạn mới chỉ làm hợp đồng mua bán tài sản nhưng chưa công chứng hay chứng thực và chưa đăng ký sang tên xe. Thứ nhất, theo pháp luật quy định thì hợp đồng mua bán xe máy phải được công chứng hay chứng thực, cụ thể quy định tại điểm g – khoản 1 – Điều 10 – Thông tư số 15/2014/TT – BCA quy định về giấy tờ của xe khi làm thủ tục đăng ký xe như sau: "Giấy bán, cho, tặng xe của cá nhân phải có công chứng theo quy định của pháp luật về công chứng hoặc chứng thực của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn đối với chữ ký của người bán, cho, tặng xe theo quy định của pháp luật về chứng thực . Tuy nhiên, hợp đồng mua bán xe của bạn và người mua xe chưa được công chứng hay chứng thực theo quy định của pháp luật. Thứ hai, pháp luật quy định quyền sở hữu đối với động sản phải đăng ký ; trong trường hợp này, bên mua phải làm thủ tục đăng ký sang tên xe thì chiếc xe đó mới thuộc quyền sở hữu của người mua xe. 
Như vậy, trong trường hợp này, bạn hoàn toàn có thể thỏa thuận lại với người đã mua chiếc xe của mình để lấy lại chiếc xe và bạn trả lại tiền đã được trả khi bán xe cho người mua mà trước đó không có thỏa thuận về việc chuộc lại tài sản.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Chuộc lại chiếc xe máy đã bán khi chưa đăng ký sang tên. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Hoàng Thị Nụ

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Chuộc lại chiếc xe máy đã bán khi chưa đăng ký sang tên xe
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Hỏi đáp về: Chuộc lại chiếc xe máy đã bán khi chưa đăng ký sang tên xe
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Bên nhận cầm cố có được cho thuê tài sản cầm cố?. 04/08/2017   Đăng ký khai sinh quá hạn thì bị xử lý như thế nào?. 03/08/2017   Tín chấp là gì? Ai là người đủ điều kiện để được hưởng tín chấp? . 02/08/2017   Quỹ từ thiện và các vấn đề liên quan. 02/08/2017   Chế độ lương và phụ cấp của giáo viên khi nghỉ hè được quy định như thế nào theo quy định hiện hành. 02/08/2017   Khi bên bảo lãnh không thực hiện đúng nghĩa vụ trả tiền lãi, thì sẽ xử lý như thế nào?. 02/08/2017   Người nhận thế chấp ngôi nhà có được sử dụng tài sản thế chấp không?. 02/08/2017   Nhà đang đi thế chấp tại ngân hàng thì có bán được không?. 02/08/2017   Nhận con nuôi nước ngoài thì người được nhận làm con nuôi có được giữ quốc tịch nước ngoài không?. 02/08/2017   Mẹ trở lại quốc tịch việt Nam, con chưa thành niên nhập quốc tịch Việt Nam như thế nào?. 02/08/2017   Tờ khai đăng ký xác định có quốc tịch Việt Nam và cấp hộ chiếu Việt Nam mới nhất. 02/08/2017   Bố để lại thừa kế, con có quyền từ chối không nhận không?. 01/08/2017   Tự ý thu hoạch rau giúp hàng xóm khi họ vắng nhà có vi phạm luật không?. 01/08/2017   Điều kiện giảm chế độ định mức tiết dạy cho giáo viên phổ thông. 01/08/2017   Điều kiện và thủ tục trở lại quốc tịch Việt Nam theo quy định của pháp luật hiện hành. 01/08/2017   Động vật gây hư hại tài sản bồi thường thế nào?. 01/08/2017   Đã phân chia di sản, xuất hiện người thừa kế mới thì sẽ giải quyết như thế nào? . 01/08/2017   Điều kiện để người nước ngoài nhập quốc tịch Việt Nam theo quy định mới nhất. 01/08/2017   Co sẽ mang quốc tịch nước nào và đăng ký khai sinh ra sao khi bố là người nước ngoài?. 01/08/2017   Chuyển đổi giới tính có cần điều kiện gì không?. 31/07/2017

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.