Chuyển công tác của công chức cấp xã

Thứ Sáu, 20/10/2017 | 10:06 GMT+7 | 
Lượt xem: 1969

Tóm tắt câu hỏi: 

Cho em hỏi em đang là công chức Địa Chính - Xây Dựng - Nông Nghiệp Môi Trường cấp xã ở tỉnh A muốn chuyển công tác sang tỉnh B lý do sum họp gia đình thì em có phải đợi đủ thời gian công tác là 5 năm không?
Người gửi: Đức Cường
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

- Nghị định số 12/20111/NĐ-CP về công chức xã phường thị trấn.

2/ Chuyển công tác của công chức cấp xã

Công chức Địa Chính - Xây Dựng - Nông Nghiệp Môi Trường cấp xã là một trong 7 chức danh chuyên môn thuộc Ủy ban nhân dân cấp xã cùng với các chức danh chuyên môn khác là Trưởng Công an; Chỉ huy trưởng Quân sự; Văn; Văn phòng – thống kê; Tài chính – kế toán; Tư pháp – hộ tịch; Văn hóa – xã hội. Trường hợp của bạn, bạn đang làm công chức trong lĩnh vực Địa Chính - Xây Dựng - Nông Nghiệp Môi Trường cấp xã ở tỉnh A, giờ bạn muốn chuyển công tác sang tỉnh B lý do sum họp gia đình thì Luật không có quy định về chuyển đơn vị công tác của công chức cấp xã. Nếu bạn muốn chuyển về gần gia đình thì bạn phải tiến hành thi tuyển hoặc xét tuyển công chức cấp xã theo quy định tại Nghị định 112/2011/NĐ-CP. 
Điều 7 Nghị định 112/2011/NĐ-CP có quy định về tuyển dụng công chức cấp xã như sau:
"1. Đối với các chức danh Văn phòng - thống kê, Địa chính - xây dựng - đô thị và môi trường (đối với phường, thị trấn) hoặc Địa chính - nông nghiệp - xây dựng và môi trường (đối với xã), Tài chính - kế toán, Tư pháp - hộ tịch, Văn hóa - xã hội:
a) Thực hiện việc tuyển dụng thông qua thi tuyển, trừ các trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này và Điều 21 Nghị định này;
b) Đối với các xã miền núi, biên giới, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng dân tộc thiểu số, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, có thể thực hiện việc tuyển dụng thông qua xét tuyển.”
Như vậy, bạn sẽ tiến hành thi tuyển công chức cấp xã. Nếu xã bạn muốn chuyển đến là miền núi, biên giới, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng dân tộc thiểu số, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn thì việc tuyển dụng của bạn đến đơn vị xã khác sẽ tiến hành thông qua xét tuyển.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Chuyển công tác của công chức cấp xã. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Thị Thanh Huyền

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Biệt thự 2.11, đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Bắc Từ Liêm (đối diện Đại sứ Quán Hàn Quốc)


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2020), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589