Có cần yêu cầu hóa đơn mua xe khi bồi thường thiệt hại trong trường hợp mất xe?

Thứ Ba, 25/02/2020 | 17:31 GMT+7 | 
Lượt xem: 1476
Em gửi xe ở cty và đã bị mất...bên bảo vệ họ chiu trách nhiệm bồi thường nhưng họ cần hóa đơn mua bán xe lúc mua xe và em đã liên lạc với cửa hàng nơi mua thì họ nói đã cách 2 năm rồi không còn hóa đơn nữa và nếu có còn đi nữa thì cũng là hóa đơn photo đỏ là chỉ có giá xe nhập thôi chứ không có hóa đơn mua xe và cho e hỏi như vậy là bên bảo vệ đòi đúng hay sai và em phải xử lý ra sao??
Phạm Phú Quốc

Bài viết liên quan
Lỗi trong trách nhiệm bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng luôn là điều kiện làm phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng đúng hay sai?
Có phải bồi thường thiệt hại khi vật nuôi gây thiệt hại cho người khác?
Có phải bồi thường thiệt hại do xâm phạm về sức khỏe nếu bên bị thiệt hại lừa dối về tình trạng bệnh lý?
Gây thiệt hại khi điều khiển xe máy do tránh người có phải bồi thường thiệt hại không?
Bồi thường thiệt hại trong trường hợp tài sản bị thiệt hại do tai nạn giao thông

Cơ sở pháp lý: 

- Bộ luật dân sự năm 2015

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng.

Theo quy định Điều 584 và Điều 585 Bộ luật dân sự năm 2015:
Điều 584. Căn cứ phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại
1. Người nào có hành vi xâm phạm tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của người khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường, trừ trường hợp Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định khác.
2. Người gây thiệt hại không phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại trong trường hợp thiệt hại phát sinh là do sự kiện bất khả kháng hoặc hoàn toàn do lỗi của bên bị thiệt hại, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc luật có quy định khác.
3. Trường hợp tài sản gây thiệt hại thì chủ sở hữu, người chiếm hữu tài sản phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại, trừ trường hợp thiệt hại phát sinh theo quy định tại khoản 2 Điều này.
Điều 585. Nguyên tắc bồi thường thiệt hại
1. Thiệt hại thực tế phải được bồi thường toàn bộ và kịp thời. Các bên có thể thỏa thuận về mức bồi thường, hình thức bồi thường bằng tiền, bằng hiện vật hoặc thực hiện một công việc, phương thức bồi thường một lần hoặc nhiều lần, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.
2. Người chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại có thể được giảm mức bồi thường nếu không có lỗi hoặc có lỗi vô ý và thiệt hại quá lớn so với khả năng kinh tế của mình.
3. Khi mức bồi thường không còn phù hợp với thực tế thì bên bị thiệt hại hoặc bên gây thiệt hại có quyền yêu cầu Tòa án hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác thay đổi mức bồi thường.
4. Khi bên bị thiệt hại có lỗi trong việc gây thiệt hại thì không được bồi thường phần thiệt hại do lỗi của mình gây ra.
5. Bên có quyền, lợi ích bị xâm phạm không được bồi thường nếu thiệt hại xảy ra do không áp dụng các biện pháp cần thiết, hợp lý để ngăn chặn, hạn chế thiệt hại cho chính mình.

Do đó, việc yêu cầu hóa đơn mua xe của bảo vệ là không sai. Nhưng về nguyên tắc, bảo vệ phải chịu trách nhiệm bồi thường theo thiệt hại thực tế xảy ra. Cách tốt nhất là hai bên nên thương lượng trên cơ sở giá cả thị trường. Nếu không thể thương lượng và bảo vệ viện lý do không có hóa đơn mua xe để không thực hiện nghĩa vụ bồi thường, bạn có thể làm đơn khởi kiện ra Tòa án có thẩm quyền (nơi bị đơn sinh sống hoặc nơi nguyên đơn sinh sống,…) và khi này Cơ quan chức năng sẽ định giá tài sản thiệt hại dựa trên giá cả thị trường. Hơn nữa khi khởi kiên ra Tòa án, bị đơn sẽ chịu án phí dựa trên giá trị tài sản tranh chấp: Dưới 6 triệu là 300.000 đồng, từ 6 triệu đến 400 triệu: mức án phí là 5% giá trị tranh chấp. Thời gian giải quyết tại Tàn án trung bình khoảng từ 1-3 tháng. Vì vậy bạn nên cân nhắc khi muốn lựa chọn giải quyết qua Tòa án.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp luật.

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Biệt thự 2.11, đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Bắc Từ Liêm (đối diện Đại sứ Quán Hàn Quốc)


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2020), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589