Có được bảo lãnh, bảo lĩnh người đi cai nghiện bắt buộc không?

Thứ Hai, 24/02/2020 | 11:55 GMT+7 | 
Lượt xem: 1604
Cho em hỏi. Em trai em năm nay 18t. Vì đi chơi về đêm nên bị công an p3 gò vấp bắt giữ ktra và test ma túy thì em trai em có sử dụng ma túy đá trong người. Em lên sg làm nên ba mẹ ở xa kh kịp lên bảo lãnh em. Công an p3 giữ em trai em tới 11h sáng ngày hôm sau thì chuyển e vào trại cai nghiện Nhị Xuân (cai nghiện bắt buộc) và nhắn em là nói ba mẹ vô trại bảo lãnh em ra ở phường hết trách nhiệm rồi. 10 ngày sau mẹ e ở xa về xuống trại bảo lãnh thì người ở trại nói công an nào bắt công an ms có quyền bảo lãnh. Lên công an p3 thì lại nói về xin giấy tạm trú ở nơi e ở xuống trại là bảo lãnh đc. Nhưng xin xong kh ai chịu giải quyết. Và nói hồ sơ của em trai e đã đc chuyển lên quận. Cho em hỏi bây giờ ba mẹ em phải làm sao để có thể bảo lãnh đc em trai em ạ
Nguyễn Gia Hân

Bài viết liên quan
-  
Quy định về miễn giảm thời gian cai nghiện bắt buộc
-  Bảo lãnh và bảo lĩnh
Nhiều người cùng bảo lãnh cho một người
-  Người nghiện không tự nguyện đi cai nghiện, gia đình muốn đưa đi cai nghiện phải làm sao?
Quy định của pháp luật về cai nghiện và cai nghiện ma túy bắt buộc

Cơ sở pháp lý: 

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan cai nghiện bắt buộc.

Trước hết, cần phải lưu ý: bảo lãnh là biện pháp bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự, bảo lĩnh là biện pháp ngăn chặn thay thế tạm giam trong pháp luật tố tụng hình sự. Còn biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc là biện pháp xử lý vi phạm hành chính nên không thể bảo lãnh hay bảo lĩnh được. Vấn đề cần bàn đến ở đây là việc đưa em trai bạn vào trại cai nghiện là đúng hay sai?

Theo quy định Điều 90 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012:
Điều 90. Đối tượng áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn
1. Người từ đủ 12 tuổi đến dưới 14 tuổi thực hiện hành vi có dấu hiệu của một tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý quy định tại Bộ luật hình sự.
2. Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi thực hiện hành vi có dấu hiệu của một tội phạm nghiêm trọng do cố ý quy định tại Bộ luật hình sự.
3. Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 18 tuổi 02 lần trở lên trong 06 tháng có hành vi trộm cắp, lừa đảo, đánh bạc, gây rối trật tự công cộng mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự.
4. Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên có nơi cư trú ổn định.

Nghị định 136/2016/NĐ-CP quy định:
Điều 1. Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 221/2013/NĐ-CP
1. Điều 3 được sửa đổi, bổ sung như sau:

"Điều 3. Đối tượng áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc

1. Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên, có nơi cư trú ổn định, trong thời hạn 02 năm kể từ ngày chấp hành xong quyết định áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn do nghiện ma túy hoặc trong thời hạn 01 năm kể từ ngày hết thời hiệu thi hành quyết định áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn do nghiện ma túy mà vẫn còn nghiện.

2. Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên, có nơi cư trú ổn định, bị chấm dứt thi hành quyết định giáo dục tại xã, phường, thị trấn do nghiện ma túy.

3. Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên, không có nơi cư trú ổn định.”

Dựa trên quy định của pháp luật, có thể thấy, nếu em trai bạn bị phát hiện nghiện ma túy lần đầu thì có thể bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn. Trong trường hợp thuộc 1 trong những đối tượng được quy định tại khoản 1 Điều 1 NĐ Nghị định 136/2016/NĐ-CP thì em trai bạn bắt buộc phải cải tạo, chữa bệnh, học tập,… trong cơ sở cai nghiện bát buộc từ 12 tháng đến 24 tháng.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về cai nghiện bắt buộc. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp luật.
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Biệt thự 2.11, đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Bắc Từ Liêm (đối diện Đại sứ Quán Hàn Quốc)


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2020), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589