Có được chấm dứt việc nuôi con nuôi khi con nuôi là người chưa thành niên?

Thứ Năm, 13/10/2016 | 13:51 GMT+7 | 
Lượt xem: 2651

Tóm tắt câu hỏi:

Cách đây 5 năm tôi có nhận một đứa bé 12 tuổi làm con nuôi, đến bây giờ cháu đã 17 tuổi rồi. Tuy nhiên nó hư đốn và không chịu học hành, suốt ngày quậy phá làm tôi bực mình và buồn phiền. Tôi không muốn có một đứa con nuôi như vậy nữa. Bây giờ tôi có quyền chấm dứt việc nuôi con nuôi không? Nhờ luật sư giải đáp.

Người gửi: Đỗ Bích Lan ( Hải Phòng )

Có được chấm dứt việc nuôi con nuôi khi con nuôi là người chưa thành niên?

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

 

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

– Điều 25, điều 26 Luật nuôi con nuôi năm 2010

Việc nuôi con nuôi có thể bị chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

1. Con nuôi đã thành niên và cha mẹ nuôi tự nguyện chấm dứt việc nuôi con nuôi;

2. Con nuôi bị kết án về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của cha mẹ nuôi; ngược đãi, hành hạ cha mẹ nuôi hoặc con nuôi có hành vi phá tán tài sản của cha mẹ nuôi;

3. Cha mẹ nuôi bị kết án về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của con nuôi; ngược đãi, hành hạ con nuôi;

4. Vi phạm quy định tại Điều 13 của Luật này.

Tổ chức, cá nhân có quyền yêu cầu chấm dứt việc nuôi con nuôi:

1. Cha mẹ nuôi.

2. Con nuôi đã thành niên.

3. Cha mẹ đẻ hoặc người giám hộ của con nuôi.

4. Cơ quan, tổ chức sau đây có quyền yêu cầu chấm dứt việc nuôi con nuôi khi có một trong các căn cứ quy định tại các khoản 2, 3 và 4 Điều 25 của Luật này:

a) Cơ quan lao động, thương binh và xã hội;

b) Hội liên hiệp phụ nữ.

2. Bạn có quyền chấm dứt việc nuôi con nuôi hay không?

Theo quy định nêu trên, trong trường hợp của bạn, bạn có quyền yêu cầu chấm dứt việc nuôi con nuôi. Tuy nhiên, nếu con nuôi của bạn không bị kết án về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của cha mẹ nuôi; ngược đãi, hành hạ cha mẹ nuôi hoặc con nuôi có hành vi phá tán tài sản của cha mẹ nuôi, trường hợp này bạn sẽ không có căn cứ để yêu cầu chấm dứt việc nuôi con nuôi do con nuôi của bạn mới được 17 tuổi và chưa phải người đã thành niên. Nếu bạn vẫn muốn chấm dứt việc nuôi con nuôi, sau khi con nuôi của bạn đủ 18 tuổi, bạn có thể thực hiện việc này.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về có được chấm dứt việc nuôi con nuôi khi con nuôi là người chưa thành niên? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589