Có được chặt cây trên đất đang tranh chấp không?

Thứ Năm, 21/11/2019 | 15:25 GMT+7 | 
Lượt xem: 1623

Hiện nay gia đình tôi đang tranh chấp với nhà đằng sau từ năm 1974 đến nay cả 2 nhà đều chưa đc cấp giấy chứng nhận QSDĐ. Ngay trước cửa nhà tôi có 1 cây xoài to lâu năm cũng nằm trên đất tranh chấp. Tôi muốn hỏi bây giờ tôi muốn chặt cây xoài đó đi liệu có được k

Bài viết liên quan

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất.

Theo thông tin bạn đưa ra, tại Điều 3 luật đất đai quy định về giấy chứng chân quyền sử dụng như sau:

16. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là chứng thư pháp lý để Nhà nước xác nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất hợp pháp của người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất.

Như vậy, giấy chứng nhận quyền sử dụng đất  quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất có ý nghĩa là chứng thư pháp lý để Nhà nước xác nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất hợp pháp của người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất.Như vậy giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sẽ là căn cứ để xác định chủ sở hữu của tài sản gắn liền với đất. Bởi theo Điều 176 Bộ luật dân sự thì:

Điều 176. Mốc giới ngăn cách các bất động sản
Chủ sở hữu bất động sản chỉ được dựng cột mốc, hàng rào, trồng cây, xây tường ngăn trên phần đất thuộc quyền sử dụng của mình.

Ngoài ra Tại Điều 168 Bộ luật dân sự quy định về quyền sở hữu như sau:

Điều 158. Quyền sở hữu
Quyền sở hữu bao gồm quyền chiếm hữu, quyền sử dụng và quyền định đoạt tài sản của chủ sở hữu theo quy định của luật.

Theo đó, chủ sở hữu có các quyền quyền chiếm hữu, quyền sử dụng và quyền định đoạt tài sản thuộc sở hữu theo quy định của luật. Như vậy đối với trường hợp của bạn, do phần đất đang tranh chấp, chưa xác định người có quyền sử dụng phần đất và sở hữu tài sản gắn liền với đất đó nên sẽ không được chặt cây trên phần đất đó.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Biệt thự 2.11, đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Bắc Từ Liêm (đối diện Đại sứ Quán Hàn Quốc)


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2020), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589