Có được cho thuê tài sản trên đất thuê trả tiền hàng năm hay không?

Thứ Ba, 18/02/2020 | 14:41 GMT+7 | 
Lượt xem: 2002

Công ty cổ phần A là doanh nghiệp cổ phần không có vốn nhà nước. Thuê đất nhà nước trả tiền hàng năm, mục đích sử dụng đất ghi trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất: Thương mại, dịch vụ. Tài sản trên đất là Nhà làm việc 02 tầng, nhà kho, ga ra (mua lại của Nhà nước khi cổ phần hóa DNNN) thuộc sở hữu hợp pháp của Công ty A và đã được đăng ký trên Giấy CN QSD đất và tài sản gắn liền trên đất do UBND tỉnh cấp. Do tinh gọn bộ máy làm việc nên Công ty chỉ sử dụng tầng 2 nhà làm việc còn lại tầng 01 cho các hộ kinh doanh thuê làm cửa hàng buôn bán. Công ty A kê khai và nộp thuế việc cho thuê tài sản này đầy đủ. Đối chiếu với các quy định của pháp luật hiện hành Công ty A cho rằng việc cho thuê tài sản như trên là đúng pháp luật.

Tuy nhiên Thanh tra Sở Tài nguyên môi trường địa phương cho rằng: Công ty A cho thuê tài sản trên đất là đất thuê trả tiền hàng năm khi chưa xin phép và được sự đồng ý của Sở TNMT là vi phạm pháp luật. Sở TNMT căn cứ vào Điều 475 Bộ luật dân sự và Điều 19 Nghị định 102/2014/NĐ-CP xử phạt Công ty A 20 triệu đồng và thu hồi số tiền Công ty A đã thu được khi cho thuê tài sản trên.

Công ty A kiến nghị: Công ty A cho thuê tài sản trên đất là tài sản thuộc sở hữu hợp pháp của mình chứ không phải cho thuê Quyền sử dụng đất nên không cần phải xin phép và không chấp hành quyết định xử phạt của Sở TNMT địa phương.

Vậy xin được tư vấn:

1. Quyết định xử phạt của Sở TNMT địa phương như trên có đúng quy định của pháp luật hiện hành không?

2. Nếu Quyết định xử phạt của Sở TNMT địa phương là không đúng thì Công ty A phải làm gì để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình.

Rất mong nhận được sự tư vấn của Công ty Luật Việt Phong!

Trân trọng cảm ơn!

Đỗ Viết Hùng

Bài viết liên quan

Đất thuê 30 năm có được phép chuyển nhượng cho người khác sử dụng không?
Tư vấn giải quyết khiếu nại, khiếu kiện, tố cáo về Đất đai
Dịch vụ thực hiện thủ tục khởi kiện vụ án tranh chấp Đất đai, Nhà ở
Người khiếu nại có phải chấp hành quyết định hành chính mà mình khiếu nại hay không?
Mẫu đơn khiếu nại hành chính mới nhất hiện hành

Cơ sở pháp lý:

        -  Nghị định 01/2017/NĐ-CP về Sửa đổi, bổ sung một số nghị định quy định chi tiết thi hành Luật đất đai.

-       -  Luật kinh doanh bất động sản năm 2014

-       -  Luật khiếu nại năm 2011

-       -  Luật tố tụng hành chính năm 2015

-    Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến điều kiện cho thuê tài sản gắn liền với đất thuê của Nhà nước.

1. Quyết định xử phạt của Sở TNMT địa phương như trên có đúng quy định của pháp luật hiện hành không?

Theo khoản 24 Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP như sau:

Khoản 24 Điều 2 Nghị định 01/2017/ND-CP 
"
1. Tổ chức kinh tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, hộ gia đình, cá nhân thuê đất của Nhà nước trả tiền thuê đất hàng năm; thuê đất, thuê lại đất trong khu công nghiệp, khu chế xuất, cụm công nghiệp, làng nghề trả tiền thuê đất hàng năm và đã được cấp Giấy chứng nhận thì được cho thuê tài sản gắn liền với đất đã được tạo lập hợp pháp theo quy định của pháp luật nếu đáp ứng đủ các điều kiện theo quy định của pháp luật về kinh doanh bất động sản. Người thuê tài sản phải sử dụng tài sản trên đất theo mục đích đã được xác định trong quyết định cho thuê đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc trong hợp đồng thuê đất, thuê lại đất đã ký.”


Tài sản gắn liền với đất đã tạo lập được coi là có tính hợp pháp khi đáp ứng đủ các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều 9 Luật kinh doanh bất động sản:

 Khoản 1 Điều 9 Luật kinh doanh bất động sản

"a) Có đăng ký quyền sở hữu nhà, công trình xây dựng gắn liền với đất trong giấy chứng nhận về quyền sử dụng đất. Đối với nhà, công trình xây dựng có sẵn trong dự án đầu tư kinh doanh bất động sản thì chỉ cần có giấy chứng nhận về quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai;

b) Không có tranh chấp về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà, công trình xây dựng gắn liền với đất;

 c) Không bị kê biên để bảo đảm thi hành án.”

  


Theo quy định trên của pháp luật, nếu tài sản trên đất thuê trả tiền hàng năm của công ty bạn đáp ứng được các điều kiện theo quy định tại khoản 1 Điều 9 Luật kinh doanh bất động sản thì công ty bạn được phép cho thuê tài sản đó. Bên thuê tài sản của công ty bạn phải sử dụng tài sản đó theo đúng mục đích được xác định trong quyết định cho thuê đất hoặc hợp đồng thuê đất của công ty bạn với Nhà nước.

Như vậy, nếu tài sản gắn liền với đất được tạo lập hợp pháp (có đăng ký quyền sở hữu nhà, công trình xây dựng gắn liền với đất trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất), bên thuê tài sản đó sử dụng đúng mục đích: Thương mại, dịch vụ thì Quyết định xử phạt của Sở TNMT địa phương là không đúng pháp luật.

2. Nếu Quyết định xử phạt của Sở TNMT địa phương là không đúng thì Công ty A phải làm gì để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình?

Để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình, Công ty có thể khiếu nại hoặc khởi kiện. Trình tự khiếu nại được quy định tại Điều 7 Luật khiếu nại năm 2011 (Thời hiệu khiếu nại là 90 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định hành chính hoặc biết được quyết định hành chính, hành vi hành chính) như sau:

Điều 7 Luật khiếu nại

"Khi có căn cứ cho rằng quyết định hành chính, hành vi hành chính là trái pháp luật, xâm phạm trực tiếp đến quyền, lợi ích hợp pháp của mình thì người khiếu nại khiếu nại lần đầu đến người đã ra quyết định hành chính hoặc cơ quan có người có hành vi hành chính hoặc khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo quy định của Luật tố tụng hành chính.

Trường hợp người khiếu nại không đồng ý với quyết định giải quyết lần đầu hoặc quá thời hạn quy định mà khiếu nại không được giải quyết thì có quyền khiếu nại lần hai đến Thủ trưởng cấp trên trực tiếp của người có thẩm quyền giải quyết khiếu nại lần đầu hoặc khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo quy định của Luật tố tụng hành chính.

Trường hợp người khiếu nại không đồng ý với quyết định giải quyết khiếu nại lần hai hoặc hết thời hạn quy định mà khiếu nại không được giải quyết thì có quyền khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo quy định của Luật tố tụng hành chính.”


Nếu lựa chọn khởi kiện tại Tòa án thì Công ty khởi kiện vụ án hành chính đối với quyết định hành chính trên. Trình tự khởi kiện có thể tham khảo bài viết sau: Hướng dẫn thủ tục khởi kiện vụ án hành chính.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về  điều kiện cho thuê tài sản gắn liền với đất thuê của Nhà nước. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp luật.

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Biệt thự 2.11, đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Bắc Từ Liêm (đối diện Đại sứ Quán Hàn Quốc)


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2020), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589