Có được đuổi việc lao động nữ đang mang thai mà sử dụng ma túy trong giờ làm việc không?.

Chủ Nhật, 08/01/2017 | 14:16 GMT+7 | 
Lượt xem: 2106

Tóm tắt câu hỏi:

Có được đuổi việc lao động nữ đang mang thai mà sử dụng ma túy trong giờ làm việc không?.

Kính gửi công ty Luật Việt phong. Tôi có một vấn đề muốn nhờ quý công ty Tư vấn giúp ạ, công ty em là công ty may mặc vì vậy nên số lượng nhân viên khá lớn cho nên chính vì thế mà rất khó quản lý. Đặc biệt là gần đây có một số nhân viên nữ bị phát hiện là có sử dụng ma túy trong giờ làm việc, cán bộ quản lý của công ty đã nhắc nhở nhiều lần rồi mà họ vẫn tiếp tục sử dụng. Công ty em đang bàn bạc và quyết định xem có nên đuổi việc họ hay không vì theo em được biết là hiện tại có một số nhân viên nữ đó đang mang thai. Vây, quý công ty có thể cho em hỏi là lao động nữ đang mang thai mà lại sử dụng ma túy trong giờ làm việc và đã bị nhắc nhở nhiều lần thì công ty có được đuổi việc họ hay không?. Nếu được thì tại sao được và không được thì tại sao không được.

Em xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: Hoàng Thành Thái ( Quảng Bình)

Có được đuổi việc lao động nữ đang mang thai mà sử dụng ma túy trong giờ làm việc không?.

( Ảnh minh họa:Internet)
Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi 1900 6589

 

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn ! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

– Bộ luật lao động năm 2012;

2. Có được đuổi việc lao động nữ đang mang thai mà sử dụng ma túy trong giờ làm việc không?.

– Theo Điều 126 Bộ luật lao động năm 2012 quy định Áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải như sau:

"Hình thức xử lý kỷ luật sa thải được người sử dụng lao động áp dụng trong những trường hợp sau đây:

1. Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, đánh bạc, cố ý gây thương tích, sử dụng ma tuý trong phạm vi nơi làm việc, tiết lộ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ, xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ của người sử dụng lao động, có hành vi gây thiệt hại nghiêm trọng hoặc đe doạ gây thiệt hại đặc biệt nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của người sử dụng lao động;

2. Người lao động bị xử lý kỷ luật kéo dài thời hạn nâng lương mà tái phạm trong thời gian chưa xoá kỷ luật hoặc bị xử lý kỷ luật cách chức mà tái phạm.

Tái phạm là trường hợp người lao động lặp lại hành vi vi phạm đã bị xử lý kỷ luật mà chưa được xóa kỷ luật theo quy định tại Điều 127 của Bộ luật này;

3. Người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày cộng dồn trong 01 tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong 01 năm mà không có lý do chính đáng.

Các trường hợp được coi là có lý do chính đáng bao gồm: thiên tai, hoả hoạn, bản thân, thân nhân bị ốm có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền và các trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động.”

-Như vậy, theo như quy định nêu trên thì người sử dụng lao động được phép sa thải người lao động trong trường hợp người lao động "sử dụng ma túy trong phạm vi nơi làm việc”. Tuy nhiên, theo như thông tin anh cung cấp thì có một số nhân viên nữ đang mang thai thì theo quy định tại Điều 155 bộ luật lao động năm 2012 quy định Bảo vệ thai sản đối với lao động nữ như sau:

"1. Người sử dụng lao động không được sử dụng lao động nữ làm việc ban đêm, làm thêm giờ và đi công tác xa trong các trường hợp sau đây:

a) Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo;

b) Đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

2. Lao động nữ làm công việc nặng nhọc khi mang thai từ tháng thứ 07, được chuyển làm công việc nhẹ hơn hoặc được giảm bớt 01 giờ làm việc hằng ngày mà vẫn hưởng đủ lương.

3. Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.

4. Trong thời gian mang thai, nghỉ hưởng chế độ khi sinh con theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, lao động nữ không bị xử lý kỷ luật lao động.

5. Lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút; trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động.”

Và  tại Điều 123 Bộ luật lao động năm 2012 cũng quy định Nguyên tắc, trình tự xử lý kỷ luật lao động như sau:

"1. Việc xử lý kỷ luật lao động được quy định như sau:

a) Người sử dụng lao động phải chứng minh được lỗi của người lao động;

b) Phải có sự tham gia của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở;

c) Người lao động phải có mặt và có quyền tự bào chữa, nhờ luật sư hoặc người khác bào chữa; trường hợp là người dưới 18 tuổi thì phải có sự tham gia của cha, mẹ hoặc người đại diện theo pháp luật;

d) Việc xử lý kỷ luật lao động phải được lập thành biên bản.

2. Không được áp dụng nhiều hình thức xử lý kỷ luật lao động đối với một hành vi vi phạm kỷ luật lao động.

3. Khi một người lao động đồng thời có nhiều hành vi vi phạm kỷ luật lao động thì chỉ áp dụng hình thức kỷ luật cao nhất tương ứng với hành vi vi phạm nặng nhất.

4. Không được xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động đang trong thời gian sau đây:

a) Nghỉ ốm đau, điều dưỡng; nghỉ việc được sự đồng ý của người sử dụng lao động;

b) Đang bị tạm giữ, tạm giam;

c) Đang chờ kết quả của cơ quan có thẩm quyền điều tra xác minh và kết luận đối với hành vi vi phạm được quy định tại khoản 1 Điều 126 của Bộ luật này;

d) Lao động nữ có thai, nghỉ thai sản; người lao động nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi.

5. Không xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động vi phạm kỷ luật lao động trong khi mắc bệnh tâm thần hoặc một bệnh khác làm mất khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình”

Dẫn chiếu quy định nêu trên thì có thể hiểu rằng bởi vì hình thức "sa thải” là một hình thức xử lý kỷ luật lao động cho nên khi lao động nữ mà đang mang thai thì dù có vi phạm kỷ luật lao động thì người sử dụng lao động không được phép áp dụng hình thức xử lý kỷ luật với họ. Do đó, công ty anh không được phép áp dụng hình thức xử lý kỷ luật là  ” sa thải” với những nhân viên nữ đang mang thai này.

Sở dĩ, pháp luật bảo vệ phụ nữ đang mang thai trong quá trình lao động, bởi xuất phát từ tâm sinh lý của họ trong quá trình mang thai có nhiều biến đổi như dễ bị kích động và bị ảnh hưởng bởi các nhân tố môi trường xung quanh và quan trọng hơn cả là họ còn là một thành phần yếu thế trong xã hội cho nên chính vì vậy họ được quan tâm và bảo vệ nhiều hơn trong quan hệ pháp luật về lao động.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về vấn đề Có được đuổi việc lao động nữ đang mang thai mà sử dụng ma túy trong giờ làm việc không?.Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

 

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589