Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật hôn nhân » Có được kết hôn giữa anh chị em cùng cha khác mẹ?
Tìm kiếm bài viết

Có được kết hôn giữa anh chị em cùng cha khác mẹ?

.
Lượt xem: 2462
Tác giả: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)
2 anh chị cùng cha khác mẹ yêu nhau thì bị pháp luật nghiêm cấm vì ? Cùng dòng máu trực hệ hay có họ trong phạm vi 3 đời?

Hoàng Minh Sang

Bài viết liên quan:

Căn cứ pháp lý:

-Luật hôn nhân gia đình năm 2014

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến việc cấm kết hôn giữa anh chị em cùng cha khác mẹ.

Dựa trên thông tin bạn cung cấp và căn cứ pháp luật hôn nhân gia đình. Khoản 2 điều 5 Luật hôn nhân gia đình năm 2014 quy định:

Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình
2. Cấm các hành vi sau đây:
d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

Theo đó pháp luật nghiêm cấm việc kết hôn cũng như sống chung như vợ chồng giữa nhưng người cùng dòng máu trục hệ, những người có họ trong phạm vi ba đời.

Khoản 17, 18 điều 3 Luật hôn nhân gia đình năm 2014 cũng đưa ra khái niệm những người cùng dòng máu trực hệ và người có họ trong phạm vi ba đời. 

Điều 3. Giải thích từ ngữ
17. Những người cùng dòng máu về trực hệ là những người có quan hệ huyết thống, trong đó, người này sinh ra người kia kế tiếp nhau.
18. Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba.

Như vậy, anh chị em cùng cha khác mẹ hoặc cùng mẹ khác cha được hiểu là những người có họ trong phạm vi ba đời. Do đó việc kết hôn hay sống chung như vợ chồng của những người này bị pháp luật nghiêm cấm.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề pháp lý liên quan đến việc cấm kết hôn giữa anh chị em cùng cha khác mẹ. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Lưu Linh

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Có được kết hôn giữa anh chị em cùng cha khác mẹ?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên - Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Hỏi đáp về: Có được kết hôn giữa anh chị em cùng cha khác mẹ?
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Quy định của pháp luật về kết hôn cận huyết thống.. 27/03/2019   Điều kiện kết hôn với sĩ quan quân đội. 26/03/2019   Con có quyền lựa chọn sống với bố hoặc mẹ sau khi bố mẹ ly hôn không?. 24/03/2019   Đăng ký khai sinh muộn có bị xử phạt hay không?. 21/03/2019   Thủ tục ly hôn đơn phương nhanh nhất . 02/01/2019   Vợ chồng thuận tình ly hôn, thủ tục thi hành quyết định như thế nào?. 22/10/2018   Trình tự, thủ tục tiến hành ly hôn theo yêu cầu của một bên. 22/10/2018   Cưới vợ dưới 18 tuổi có được không? Trình tự, thủ tục đăng ký khai sinh cho con như thế nào?. 17/10/2018   Quyền được bảo vệ của trẻ em trong tố tụng và xử lý vi phạm hành chính. 15/10/2018   Lệ phí ly hôn và cách chia tài sản khi ly hôn. 12/10/2018   Đăng ký khai sinh cho con khi chưa đăng ký kết hôn. 12/10/2018   Đăng ký khai sinh cho con khi cha, mẹ chưa đăng ký kết hôn. 12/10/2018   Những lưu ý về vấn đề lựa chọn người có quyền trực tiếp nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con sau ly hôn. 11/10/2018   Điều kiện để thực hiện thủ tục ly hôn theo yêu cầu của một bên. 11/10/2018   Thủ tục giải quyết ly hôn có yếu tố nước ngoài. 03/10/2018   Các vấn đề pháp lý liên quan đến việc nuôi con nuôi. 26/09/2018   Điều kiện kết hôn giữa những người cận huyết thống. 25/09/2018   Thủ tục đăng kí hộ tịch cho con khi cha là người nước ngoài và chưa đăng ký kết hôn. 21/09/2018   Đăng ký khai sinh cho con khi cha, mẹ chưa đăng ký kết hôn. 20/09/2018   Cách chuyển đổi hộ khẩu thường trú khi gia đình chồng gây khó khăn. 15/09/2018
  • Liên he
  • lien he

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.