Có được ly hôn vợ trong thời gian nhờ người khác mang thai hộ hay không?

Thứ Sáu, 15/12/2017 | 11:52 GMT+7 | 
Lượt xem: 1259

Tóm tắt câu hỏi

Kính thưa Luật sư! Tôi muốn ly hôn vợ nhưng vợ tôi không chịu và lấy lý do là hiện tại vợ chồng tôi đang nhờ người mang thai hộ thì tôi không được phép ly hôn. Nhưng theo tôi được biết thì theo pháp luật tôi chỉ bị hạn chế ly hôn trong trường hợp vợ tôi đang có thai, sinh con hoặc nuôi con dưới 12 tháng tuổi. Biết rằng, người nhận mang thai hộ cho vợ chồng tôi không hề mang tính chất thương mại, được lập thành văn bản có chữ kí của vợ chồng tôi và người đó. Như vậy, tôi có thể ly hôn vợ tôi trong trường hợp này hay không?
Cám ơn Luật sư!
Người gửi: Long Nguyễn

Tư vấn luật 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014

2/ Có được ly hôn vợ trong thời gian nhờ người khác mang thai hộ hay không? 

Khoản 3 Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 có quy định: "Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi” 
Như vậy, pháp luật không có quy định cụ thể nào về trường hợp người vợ đang nhờ mang thai hộ thì người chồng không được quyền yêu cầu ly hôn. 
Theo quy định tại Điều 94 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 về xác định cha, mẹ trong trường hợp mang thai hộ vì mục đích nhân đạo thì "Con sinh ra trong trường hợp mang thai hộ vì mục đích nhân đạo là con chung của vợ chồng nhờ mang thai hộ kể từ thời điểm con được sinh ra”. 
Mặt khác, "Quyền, nghĩa vụ của bên nhờ mang thai hộ vì mục đích nhân đạo đối với con phát sinh kể từ thời điểm con được sinh ra” (Khoản 2 Điều 98 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014
Như vậy, có thể hiểu rằng, chỉ từ thời điểm đứa trẻ đó được sinh ra thì đứa trẻ đó mới được xác định là con chung của vợ, chồng bạn. Khi đó quyền và nghĩa vụ giữa cha mẹ và con mới được xác lập thực hiện. Điều đó có nghĩa rằng, trong khoảng thời gian đang nhờ người mang thai hộ thì vợ bạn không được xác định là người đang mang thai và nuôi con. Chính vì lẽ đó mà trong trường hợp này, bạn hoàn toàn có thể đơn phương gửi đơn yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn cho bạn với vợ bạn theo quy định tại Điều 29 Bộ Luật Tố tụng Dân sự năm 2015
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề Có được ly hôn vợ trong thời gian nhờ người khác mang thai hộ hay không.Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Phạm Nhung

VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589