Có được nhận tiền lương thứ 13 sau khi kết thúc hợp đồng lao động?

Thứ Năm, 11/01/2018 | 09:05 GMT+7 | 
Lượt xem: 1207

Tóm tắt câu hỏi:

Chào luật sư. Em có thắc mắc về luật lao động nhờ luật sư tư vấn giúp em. Em ký hợp đồng lao động với Công ty X từ ngày 8/1/2017. Hợp đồng 1 năm. Đến nay làm đủ 1 năm. Công ty thông báo kết thúc hợp đồng và không ký tiếp. Vấn đề là công ty nói không trả lương tháng 13 cho em. Em nói họ thì họ trả lời rằng căn cứ vào tình hình kinh doanh của công ty nên không có quyết định thưởng lương 13, và nếu có thì trường hợp e không được nhận vì tiền thưởng 13 chỉ trả cho những ai còn làm việc với công ty. Như vậy là đúng hay sai. Nhờ anh chị tư vấn giúp em.
Người gửi: Xuân Phú
Tư vấn luật 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Bộ luật Lao động 2012.

2. Có được nhận tiền lương thứ 13 sau khi kết thúc hợp đồng lao động?

Theo quy định tại Điều 103 Bộ luật Lao động 2012 có quy định về tiền thưởng như sau:
"Điều 103. Tiền thưởng
1. Tiền thưởng là khoản tiền mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động.
2. Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở."
Như vậy, tiền thưởng là do người sử dụng lao động quyết định dựa vào kết quả sản xuất kinh doanh của công ty cũng như dựa vào mức độ hoàn thành công việc của người lao động. Ngoài ra, ở trong các bản hợp đồng lao động giữa người lao động và người sử dụng lao động nếu có các thỏa thuận về tiền thưởng thì người sử dụng lao động phải thực hiện các thỏa thuận này.
Xét trong trường hợp của bạn, việc công ty bạn lấy lý do là tình hình kinh doanh của công ty là đúng. Nếu trong hợp đồng lao động giữa bạn và công ty có thỏa thuận liên quan đến tiền lương thứ 13 thì bạn hoàn toàn có thế yêu cầu công ty thưởng cho bạn tiền lương thứ 13 đó. Ngoài ra bạn cũng cần căn cứ vào Quy chế thưởng do người lao động quyết định và công bố công khai có quy định về việc chỉ thưởng lương tháng 13 cho những người còn làm việc với công ty hay không? Nếu có quy định này thì việc bạn nghỉ việc và không được hưởng là đúng. Còn nếu không có quy định như vậy thì câu trả lời từ phía công ty là trái quy định.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề Có được nhận tiền lương thứ 13 sau khi kết thúc hợp đồng lao động? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Đức
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589