Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật nghĩa vụ quân sự » Có phải đi khám nghĩa vụ quân sự khi không trúng tuyển đợt trước đó
Tìm kiếm bài viết

Có phải đi khám nghĩa vụ quân sự khi không trúng tuyển đợt trước đó

.
Lượt xem: 12
Tác giả: Luật gia. Nguyễn Thị Hoà (Công ty Luật TNHH Việt Phong)
Xin chào admin, tôi năm nay 22 tuổi mới đi khám nghĩa vụ quân sự xong thì không trúng tuyển nhưng lại có thông báo không có giấy tờ lệnh gì cả qua điện thoại là tôi phải đi khám lại thì tôi có phải đi không? Tại sao tôi đã bị loại mà vẫn bị gọi đi khám nữa? mong admin giải đáp thắc mắc. 
Hà Huy

Bài viết liên quan:
Không đi khám sức khỏe theo giấy gọi khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự có sao không?
Nhờ người đi khám sức khỏe hộ khi bị gọi khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự có sao không?
Đã bị xử phạt trốn tránh nghĩa vụ quân sự có bị gọi đi nghĩa vụ lần hai?
- Điều kiện sức khỏe tham gia nghĩa vụ quân sự, người bị thoát vị đĩa đệm có đủ điều kiện không?
Tham gia nghĩa vụ quân sự tự nguyện nhưng không đủ điều kiện về sức khoẻ?

Căn cứ pháp lý:
- Luật nghĩa vụ quân sự 2015


Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về việc có phải đi khám nghĩa vụ quân sự khi không trúng tuyển đợt trước đó. 

Hình thức sơ tuyển công dân được gọi nhập ngũ sẽ được tuyển chọn qua rất nhiều tiêu chí, điều kiện cơ bản là phải đáp ứng về sức khỏe và trình độ văn hóa. Trong trường hợp, người đi khám nghĩa vụ quân sự không đủ điều kiện về thể trạng sẽ không được tuyển chọn cho đợt nhập ngũ đó và vẫn phải tham gia sơ tuyển nếu có lệnh gọi ở đợt tiếp theo trừ trường hợp quy định tại Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 về các trường hợp tạm hoãn nhập ngũ và miễn nhập ngũ như sau:

Điều 41. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ
1.Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:
a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;
b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;
c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;
d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;
đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;
e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;
g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

Tùy từng trường hợp được pháp luật cho phép, bạn sẽ được miễn đi nghĩa vụ quân sự nếu thuộc các trường hợp tại Khoản 2 Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự năm 2014:

2. Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:
a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;
b) Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;
c) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;
d) Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;
đ) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên.
3. Công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại khoản 1 Điều này, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ.
Công dân thuộc diện được tạm hoãn gọi nhập ngũ hoặc được miễn gọi nhập ngũ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, nếu tình nguyện thì được xem xét tuyển chọn và gọi nhập ngũ.
4. Danh sách công dân thuộc diện được tạm hoãn gọi nhập ngũ, được miễn gọi nhập ngũ phải được niêm yết công khai tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã, cơ quan, tổ chức trong thời hạn 20 ngày.

Theo thông tin bạn cung cấp, sau khi khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự thì nhận được thông báo không trúng tuyển vì không đủ điều kiện sức khỏe tại thời điểm bạn đi khám. Do vậy, bạn được tạm hoãn gọi nhập ngũ và vẫn phải tiếp tục tham gia khám sức khỏe đợt tiếp theo nếu có lệnh gọi đi khám trừ các trường hợp được miễn gọi nhập ngũ. Chỉ được tạm hoãn khám sức khỏe nếu không đủ điều kiện sức khỏe theo quy định, là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng nhân thân, đang được đào tạo tại các cơ sở giáo dục đại học,.. căn cứ theo Khoản 1 Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề có phải đi khám nghĩa vụ quân sự khi không trúng tuyển đợt trước đó. Chúng tôi hi vọng rằngquý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc vàcuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điệntới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặpluật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật gia. Nguyễn Thị Hoà (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Có phải đi khám nghĩa vụ quân sự khi không trúng tuyển đợt trước đó
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên - Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Hỏi đáp về: Có phải đi khám nghĩa vụ quân sự khi không trúng tuyển đợt trước đó
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Miễn nghĩa vụ quân sự vì thoát vị đĩa đệm . 19/03/2021   Điều kiện sức khỏe tham gia nghĩa vụ quân sự, người bị thoát vị đĩa đệm có đủ điều kiện không? . 18/03/2021   Thời gian thông báo kết quả khám sức khỏe cho người được gọi nghĩa vụ . 24/12/2020   Bị sỏi thận 0.8mm có được miễn NVQS năm 2020 không?. 01/03/2021   Bộ đội xuất ngũ có thẻ học nghề được miễn giảm học phí học nghề không?. 15/03/2021   Vì lý do gia đình công an tham gia nghĩa vụ có được xuất ngũ sớm không?. 15/11/2019   Được miễn khám nghĩa vụ quân sự nhưng vẫn có giấy gọi thì làm như nào?. 05/11/2019   Tốt nghiệp đại học có phải thực hiện nghĩa vụ quân sự không?. 15/10/2019   Bị cận có được hoãn nghĩa vụ quân sự không?. 10/06/2019   Chế độ nghỉ phép đối với công an phục vụ tại ngũ?. 02/05/2019   Chưa có chứng minh nhân dân có đăng ký nghĩa vụ quân sự lần đầu được không?. 18/04/2019   Đối tượng được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự. 13/04/2019   Trường hợp nào được miễn tham gia dân quân tự về?. 11/04/2019   Quy định của pháp luật về hành vi đào ngũ?. 01/04/2019   Quân nhân tại ngũ có được xuất ngũ trước thời hạn không?. 30/03/2019   Điều kiện tham gia dân quân tự vệ. 26/03/2019   Khi nào hết độ tuổi khám nghĩa vụ quân sự?. 02/11/2018   Có phải đi khám nghĩa vụ quân sự nữa không khi đã bị loại do không đủ điều kiện sức khỏe?. 02/11/2018   Những trường hợp được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự. 29/10/2018   Điều kiện khám sức khỏe nhập ngũ. 26/10/2018
  • Liên he
  • lien he

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.