Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật dân sự » Có thể xin cấp lại giấy khai sinh bản gốc không?
Tìm kiếm bài viết

Có thể xin cấp lại giấy khai sinh bản gốc không?

.
Lượt xem: 41
Tác giả: Luật gia. Nguyễn Thị Hoà (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Cháu năm nay học đã 17 tuổi nhưng giấy khai sinh của cháu đã làm mất từ năm cháu 11 tuổi vì lúc đó cháu chưa biết được là đi xin việc cần giấy khai sinh bản gốc, bây giờ cháu chỉ có một tờ trích lục khai sinh có giá trị và chứng minh nhân dân liệu có cấp lại cho giấy khai sinh không ạ. Cháu mong nhận được giải đáp từ các luật sư. Cuối cùng cháu xin cảm ơn ạ
Lò Thanh Tùng

Bài viết liên quan:

Căn cứ pháp lý:
- Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành luật hộ tịch
- Nghị định 23/2015/NĐ-CP về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến việc có thể xin cấp Giấy khai sinh bản gốc không?

Để giải đáp thắc mắc của bạn, chúng tôi xin trích dẫn quy định pháp luật tại Điều 4 Luật hộ tịch năm 2013 giải thích về trích lục hộ tịch như sau:

Điều 4. Giải thích từ ngữ
9. Trích lục hộ tịch là văn bản do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp nhằm chứng minh sự kiện hộ tịch của cá nhân đã đăng ký tại cơ quan đăng ký hộ tịch. Bản chính trích lục hộ tịch được cấp ngay sau khi sự kiện hộ tịch được đăng ký. Bản sao trích lục hộ tịch bao gồm bản sao trích lục hộ tịch được cấp từ Cơ sở dữ liệu hộ tịch và bản sao trích lục hộ tịch được chứng thực từ bản chính.

Căn cứ tại Khoản 1 Điều 3 Nghị định 23/2015/NĐ-CP quy định về Giá trị pháp lý của bản sao được cấp từ sổ gốc, bản sao được chứng thực từ bản chính, chữ ký được chứng thực và hợp đồng, giao dịch được chứng thực như sau:

Điều 3. Giá trị pháp lý của bản sao được cấp từ sổ gốc, bản sao được chứng thực từ bản chính, chữ ký được chứng thực và hợp đồng, giao dịch được chứng thực
1. Bản sao được cấp từ sổ gốc có giá trị sử dụng thay cho bản chính trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

Đồng thời tại Khoản 7 Điều 2 Nghị định 23/2015/NĐ-CP có quy định về sổ gốc như sau:

Điều 2. Giải thích từ ngữ
7. "Sổ gốc” là sổ do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền lập ra khi thực hiện việc cấp bản chính theo quy định của pháp luật, trong đó có nội dung đầy đủ, chính xác như bản chính mà cơ quan, tổ chức đó đã cấp.

Như vậy, sổ hộ tịch được xác định là một loại sổ gốc, bản trích lục khai sinh bạn đang giữ đã có giá trị tương đương giấy khai sinh bản gốc. Bởi vì hiện giờ pháp luật về hộ tịch không còn quy định về việc cấp lại Giấy khai sinh bản gốc nữa, nên khi sổ hộ tịch của bạn vẫn còn lưu trữ tại cơ quan đăng ký hộ tịch thì bạn hoàn toàn có thể làm thủ tục xin trích lục khai sinh khi cần thiết.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề có thể xin cấp lại Giấy khai sinh bản gốc không. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý

Bài viết được thực hiện bởi: Luật gia. Nguyễn Thị Hoà (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Có thể xin cấp lại giấy khai sinh bản gốc không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên - Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Hỏi đáp về: Có thể xin cấp lại giấy khai sinh bản gốc không?
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Đỗ xe, dừng xe theo quy định của pháp luật hiện hành. 24/02/2021   Làm bẩn Sổ hộ khẩu gia đình có bị xử phạt không? Hậu quả pháp lý của việc làm bẩn Sổ hộ khẩu. 13/11/2020   Làm giấy khai sinh cho con muộn có được không?. 09/11/2020   Xử lý hành vi thi công gây ô nhiễm khói bụi và tiếng ồn như thế nào?. 04/11/2020   Khoản nợ có được coi là di sản thừa kế không?. 26/01/2021   Yêu cầu bồi thường thiệt hại khi làm mất tài sản gửi giữ. 26/01/2021   Đi xuất khẩu lao động thì cần làm phiếu lý lịch tư pháp số mấy?. 30/07/2020   Sau khi đăng kí kết hôn mà muốn nhận con thì cần làm thủ tục gì? . 28/01/2021   Vay tiền trên ứng dụng điện thoại với lãi suất cao. 28/02/2020   Con trai lừa mẹ ký vào hợp đồng chuyền nhượng quyền sử dụng đât. 27/02/2020   Đã mang thai có được đăng ký kết hôn không?. 26/02/2020   Có cần yêu cầu hóa đơn mua xe khi bồi thường thiệt hại trong trường hợp mất xe?. 25/02/2020   Đương sự thay đổi hiện trạng đất đang tranh chấp thì viết đơn yêu cầu như thế nào?. 25/02/2020   Người nước ngoài được ở nhà riêng của công dân không?. 24/02/2020   Hành vi đòi tiền chuộc tài sản nhặt được có vi phạm pháp luật không?. 21/02/2020   Thời hạn lưu trú và điều kiện xin trở lại quốc tịch Việt Nam của người nước ngoài. 21/02/2020   Bảo lãnh người thân sang Đài Loan làm việc. 20/02/2020   Gây thiệt hại khi điều khiển xe máy do tránh người có phải bồi thường thiệt hại không?. 20/11/2019   Dich vụ làm sổ hộ khẩu ở quận Bắc Từ Liêm. 19/11/2019   Đủ 18 tuổi có được đứng tên trên giấy tờ xe không?. 04/10/2019
  • Liên he
  • lien he

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.