Con bị chậm phát triển có được học lại mầm non?

Thứ Năm, 27/07/2017 | 10:46 GMT+7 | 
Lượt xem: 2509

Tóm tắt câu hỏi:

Luật sư cho tôi hỏi với ạ. Con tôi vừa học hết mầm non 5 tuổi và chuẩn bị vào lớp 1. Tuy nhiên thì cháu bị còi xương, chậm phát triển, nhận thức cũng chậm hơn so với các bé cùng trang lứa. Vậy nên vợ chồng tôi quyết định cho cháu học lại 1 năm nữa ở mầm non. Tuy nhiên cô hiệu trưởng trường mầm non lại không nhận cháu với lý do là cháu đã quá tuổi, mặc dù tôi đã nói rất rõ về tình trạng của cháu. Liệu tôi cho con tôi đi học lại 1 năm mầm non nữa có sai không, nếu không thì tôi phải làm thế nào để cháu được đi học?
Người gửi: Khánh Mỹ
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về vấn đề của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn giúp bạn như sau:

1, Căn cứ pháp lý

- Luật trẻ em 2016;
- Luật Giáo dục 2005.

2, Con bị chậm phát triển có được học lại mầm non?

Trước hết, Điều 35, Luật trẻ em 2016 quy định về Quyền của trẻ em khuyết tât như sau:
Trẻ em khuyết tật được hưởng đầy đủ các quyền của trẻ em và quyền của người khuyết tật theo quy định của pháp luật; được hỗ trợ, chăm sóc, giáo dục đặc biệt để phục hồi chức năng, phát triển khả năng tự lực và hòa nhập xã hội.
Theo Điều 10, Luật Giáo dục 2005 quy định về Quyền và nghĩa vụ học tập của công dân như sau:
Học tập là quyền và nghĩa vụ của công dân.
Mọi công dân không phân biệt dân tộc, tôn giáo, tín ngưỡng, nam nữ, nguồn gốc gia đình, địa vị xã hội, hoàn cảnh kinh tế đều bình đẳng về cơ hội học tập.
Nhà nước thực hiện công bằng xã hội trong giáo dục, tạo điều kiện để ai cũng được học hành. Nhà nước và cộng đồng giúp đỡ để người nghèo được học tập, tạo điều kiện để những người có năng khiếu phát triển tài năng.
Nhà nước ưu tiên, tạo điều kiện cho con em dân tộc thiểu số, con em gia đình ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, đối tượng được hưởng chính sách ưu đãi, người tàn tật, khuyết tật và đối tượng được hưởng chính sách xã hội khác thực hiện quyền và nghĩa vụ học tập của mình.
Khoản 2 điều 86: Quyền của người học
Được học trước tuổi, học vượt lớp, học rút ngắn thời gian thực hiện chương trình, học ở tuổi cao hơn tuổi quy định, học kéo dài thời gian, học lưu ban.
Căn cứ vào các quy định trên của pháp luật, con bạn hoàn toàn có thể được học lại lớp mầm non nếu có những dấu hiệu chậm phát triển hơn so với bạn bè cùng lứa tuổi. Tuy nhiên, bạn nên cho con bạn đi khám ở phòng khám chuyên môn chứ không nên tự nhìn nhận về tình trạng sức khỏe, thể trạng của con mình. Nếu sau đó hiệu trưởng trường mầm non vẫn không cho con bạn vào học, bạn có thể gửi kiến nghị đến Ban giám hiệu nhà trường, phòng giáo dục và đào tạo của quận/huyện nơi bạn sinh sống và yêu cầu giải quyết.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Con bị chậm phát triển có được học lại mầm non? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Hoàng Phương Dung
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589