Con còn nhỏ thì mẹ có được giành quyền nuôi con sau ly hôn không?

Thứ Năm, 23/05/2019 | 09:07 GMT+7 | 
Lượt xem: 1060
Sau khi có con thì vợ chồng tôi xảy ra nhiều bất hòa, chồng có nhiều lời lẽ không tôn trọng tôi, tôi muốn ly hôn và có được dành quyền nuôi con không khi chồng đang học tiếng nhật và bay vào tháng 8 này, tôi thì chưa có việc làm, con tôi 06 tháng ạ.

Cao Thị Hoài

Bài viết liên quan:

Căn cứ pháp lý:

- Luật hôn nhân và gia đình 2014

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong đối với câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: từ những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi nhận thấy bạn đang gặp vướng mắc trong vấn đề pháp lý liên quan đến quyền nuôi con sau ly hôn.

Trong cuộc sống hôn nhân không phải lúc nào cũng được suôn sẻ, khi có những bất đồng, mâu thuẫn không thể hóa giải thì kết thúc hôn nhân là một cách giải thoát cho nhau.

Khi tiến hành ly hôn có nhiều trường hợp tranh chấp, một trong số đó là tranh chấp quyền nuôi con. Tuy nhiên con dưới 36 tháng tuổi sẽ do người mẹ được ưu tiên dành quyền trực tiếp nuôi dưỡng theo
Điều 81 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định:

Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn
   .....
3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Mặc dù là người không trực tiếp nuôi con những bên còn lại vẫn có quyền và nghĩa vụ chăm sóc, nuôi dưỡng con, và bên trực tiếp nuôi dưỡng không được gây khó khăn trong việc thực hiện quyền và nghĩa vụ đó theo Điều 81 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định:

Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn
1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

Do đó trong trường hợp này bạn hoàn toàn có thể dành quyền nuôi con, vì con bạn dưới 36 tháng tuổi nên cần phải do người mẹ trực tiếp nuôi dưỡng mới có thể đảm bảo được sự phát triển tốt nhất cho con.

Tuy nhiên không phải mọi trường hợp con dưới 36 tháng tuổi đều được toàn án giao cho người mẹ trực tiếp nuôi dưỡng sau khi ly hôn. Toà án sẽ xem xét đến quyền trực tiếp nuôi con của người chồng nếu có căn cứ cho rằng người vợ không đủ tư cách đạo đức, điều kiện kinh tế, môi trường không phù hợp cho sự phát triển toàn diện của con. Khi đó mặc dù con dưới 36 tháng tuổi nhưng xét thấy người chồng có điều kiện mọi mặt tốt hơn cho sự phát triển của con thì toàn án có thể cho chồng trực tiếp nuôi con.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về quyền nuôi con sau lý hôn. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Đức Luân
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Khách hàng nói về chúng tôi

 
 
  • Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

    Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất "Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu..."

    "Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất"

  • Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

    Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan "Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả."

    "Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan"

  • Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

    Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam "Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng!"

    "Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam"

  • Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

    Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel "Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. "

    "Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel"

  • Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

    Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES "Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn. "

    "Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES"

Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ cấp giấy phép lao động cho người nước ngoài - Work permit. 1.Thông tin khách hàngTên công ty: Công Ty TNHH SM SERVICEĐịa chỉ trụ sở chính: ố nhà 17, tiểu khu 7, Thị Trấn Lương Sơn, Huyện Lương Sơn, Tỉnh Hòa Bình, Việt NamMã số doanh nghiệp: 0201867836Người đại diện: KIM DOEUNNgành nghề kinh do...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589
x Cảm ơn quý khách đã truy cập website https://luatvietphong.vn. Nếu có bất kỳ nội dung tư vấn nào chưa hiểu, quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi qua số 1900 6589 để được các luật sư tư vấn miễn phí 24/7.