Con riêng của chồng có được hưởng thừa kế như con chung của vợ chồng?

Thứ Năm, 13/10/2016 | 13:04 GMT+7 | 
Lượt xem: 2565

Tóm tắt câu hỏi:

Con riêng của chồng có được hưởng thừa kế như con chung của vợ chồng?

Bố chồng tôi trước kia vào miền nam kiếm sống có một người con riêng. Nay bố chồng tôi muốn lập di chúc thì không biết chú ấy có được hưởng di chúc như chồng tôi là con hợp pháp của bố mẹ không? Mong luật sư tư vấn giúp cho. Xin cảm ơn.

Người gửi: Nguyễn Thị Thu Hoài (Thái Nguyên)

quy dinh cua phap luat ve thua ke

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

Con riêng của chồng có được hưởng thừa kế như con chung của vợ chồng?

Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định về vấn đề này như sau:

Điều 679. Quan hệ thừa kế giữa con riêng và bố dượng, mẹ kế

Con riêng và bố dượng, mẹ kế nếu có quan hệ chăm sóc, nuôi dưỡng nhau như cha con, mẹ con thì được thừa kế di sản của nhau và còn được thừa kế di sản theo quy định tại Điều 676 và Điều 677 của Bộ luật này.

Như vậy, nếu chứng minh được người đó với bố chồng chị vẫn có quan hệ chăm sóc, nuôi dưỡng nhau thì hoàn toàn có quyền hưởng thừa kế của nhau, bao gồm thừa kế theo pháp luật và thừa kế thế vị.

Còn đối với thừa kế theo di chúc, nếu như trong di chúc bố chồng chị có để lại phần di sản của mình cho người con riêng đó thì chỉ cần người con riêng đó không từ chối nhận di sản, không bị truất quyền hưởng di sản… thì người đó đương nhiên có quyền hưởng di sản của bố chồng chị.

Trên đây là tư vấn của công ty luật Việt Phong về Con riêng của chồng có được hưởng thừa kế như con chung của vợ chồng? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

LUẬT VIỆT PHONG - PHÒNG TƯ VẤN PHÁP LUẬT

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589