Công an chối bỏ trách nhiệm khi người yêu có thai thì xử lý thế nào?

Thứ Hai, 06/05/2019 | 09:55 GMT+7 | 
Lượt xem: 1138

Em xin được tư vấn một việc như sau ạ: Em trai em học công an mới ra trường đi làm được 2 năm có quen 1 bạn mới 2 tháng thì làm bạn có bầu. Bạn này hơn em trai em 5 tuổi đã có 1 đời chồng và 1 đứa con gái 6 tuổi. Giờ bạn này làm đơn kiện vào cơ quan của em trai em, ép phải cưới. Quen nhau và để lỡ có bầu bạn này tự nguyện chứ không ai ép ai cả ạ. Nếu em trai em không cưới thì có bị ra khỏi ngành không ạ, và sẽ bị xử lý như thế nào ạ? Mà nếu bạn gái kia cứ kiện nhiều lần thì mức độ nặng nhất em trai em bị xử lý là mức nào ạ. Em cảm ơn ạ

Lê Thu Hương.

Căn cứ pháp lý: 

- Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014.

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến trách nhiệm khi làm người khác có thai.

Theo thông tin bạn cung cấp thì em trai bạn và người yêu đã đủ tuổi thành niên. Việc em trai bạn chối bỏ trách nhiệm có thể hiểu là vi phạm phạm trù đạo đức, còn pháp luật hiện hành không điều chỉnh, không can thiệp sâu vào chuyện tình cảm của con người.

Do em trai bạn không vi phạm pháp luật hình sự, không vi phạm pháp luật khác nên người yêu của em trai bạn không thể khởi kiện tới các cơ quan chức năng được.

Theo quy định tại Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 thì việc kết hôn là do nam và nữ tự nguyện quyết định, không có lý do gì để bắt ép một người phải kết hôn. 

Còn về phần con của em trai bạn sau này, cho dù cả 2 không thực hiện việc đăng ký kết hôn thì con khi sinh ra vẫn có quyền được nhận cha theo quy định tại điều 90 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014:

Điều 90. Quyền nhận cha, mẹ
1. Con có quyền nhận cha, mẹ của mình, kể cả trong trường hợp cha, mẹ đã chết.
2. Con đã thành niên nhận cha, không cần phải có sự đồng ý của mẹ; nhận mẹ, không cần phải có sự đồng ý của cha.

Người cha có nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con… Nếu không trực tiếp nuôi dưỡng thì phải có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con. Căn cứ vào điều 107 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014:

Điều 107. Nghĩa vụ cấp dưỡng
1. Nghĩa vụ cấp dưỡng được thực hiện giữa cha, mẹ và con; giữa anh, chị, em với nhau; giữa ông bà nội, ông bà ngoại và cháu; giữa cô, dì, chú, cậu, bác ruột và cháu ruột; giữa vợ và chồng theo quy định của Luật này.
Nghĩa vụ cấp dưỡng không thể thay thế bằng nghĩa vụ khác và không thể chuyển giao cho người khác.
2. Trong trường hợp người có nghĩa vụ nuôi dưỡng trốn tránh nghĩa vụ thì theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức được quy định tại Điều 119 của Luật này, Tòa án buộc người đó phải thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng theo quy định của Luật này.

Do đó, sau khi người yêu của em trai bạn sinh con thì bạn đó sẽ có quyền đại diện cho con chưa thành niên của mình thực hiện quyền nhận cha bằng cách gửi đơn yêu cầu Tòa án xác định về quan hệ cha con khi đủ các căn cứ chứng minh, mà chứng cứ chứng minh rõ ràng nhất là kết quả ADN.

Còn về vấn đề xử lý khi em bạn là công an. Thì mới đây, Bộ Công an vừa dự thảo xong Thông tư quy định việc xử lý kỷ luật cán bộ, chiến sỹ Công an nhân dân (CAND). Tuy nhiên, hiện nay Thông tư vẫn chưa có hiệu lực thi hành. 

II. Cán bộ, chiến sĩ vi phạm một trong các trường hợp quy định tại Mục I của Phụ lục ban hành kèm theo Thông tư này gây hậu quả nghiêm trọng hoặc vi phạm một trong các trường hợp sau đây thì kỷ luật bằng hình thức cảnh cáo
14. Vi phạm quy định về hôn nhân và gia đình
...
đ) Quan hệ với người khác dẫn đến có thai, có con ngoài hôn nhân;
e) Sống chung như vợ chồng, đăng ký kết hôn, có con chung hoặc tiến hành tổ chức lễ cưới với người khác không báo cáo tổ chức hoặc có báo cáo nhưng chưa được sự đồng ý của tổ chức.

Theo đó, tại điều 14 chương II cán bộ, chiến sĩ quan hệ với người khác dẫn đến có thai, có con ngoài hôn nhân sẽ bị kỷ luật bằng hình thức cảnh cáo.

Như vậy, trường hợp em bạn không kết hôn sẽ không vi phạm pháp luật. Nên việc làm đơn khởi kiện, tố cáo sẽ không đặt ra đối với trường hợp này. 

Còn đối với việc xử lý kỷ luật thì còn tùy vào quy định nội bộ của ngành, có thể bị kỷ luật bằng hình thức cảnh cáo theo Thông tư xử lý kỷ luật cán bộ, chiến sỹ Công an nhân dân tuy nhiên Thông tư vẫn chưa có hiệu lực.

Theo đó, hướng xử lý tốt nhất cho cả hai bên hiện nay là trao đổi, tìm được tiếng nói chung để cùng nhau có trách nhiệm nuôi dưỡng con, để con có thể phát triển được toàn diện nhất.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về các vấn đề pháp lý liên quan đến trách nhiệm khi làm người khác có thai. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Diệu Linh.

 


VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ xin giấy phép nhập khẩu máy in trên toàn quốc. 1. Thông tin khách hàngTên công ty: Công ty TNHH Doowon VinaĐịa chỉ trụ sở chính: Khu công nghiệp Đại Đồng – Hoàng Sơn, xã Đại Đồng, huyện Tiên Du, tỉnh Bắc NinhMã số doanh nghiệp: 2301000712Người đại diện: Ông PARK GISOONgành nghề kin...
Dịch vụ cấp giấy phép lao động cho người nước ngoài - Work permit. 1.Thông tin khách hàngTên công ty: Công Ty TNHH SM SERVICEĐịa chỉ trụ sở chính: ố nhà 17, tiểu khu 7, Thị Trấn Lương Sơn, Huyện Lương Sơn, Tỉnh Hòa Bình, Việt NamMã số doanh nghiệp: 0201867836Người đại diện: KIM DOEUNNgành nghề kinh do...
Xin cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện an ninh trật tự cho khách sạn 1. Thông tin khách hàng
Tên công ty: Công ty TNHH phát triển DT Việt Nam
Địa chỉ trụ sở chính: Số 289 đường Khuất Duy Tiến, phường Trung Hoà, quận Cầu giấy, Thành Phố Hà Nội. 
Mã số doanh nghiệp: 0107571221
Người đại diện: Ông Koichi Suke...
Xin giấy phép thành lập nhóm, lớp mầm non tư thục 1. Thông tin khách hàng
Họ và tên: Chị Khương Thị Thuý
Địa chỉ kinh doanh: Số 15, ngõ 77 phố Bùi Xương Trạch, phường Khương Đình, quận Thanh Xuân, thành phố Hà Nội. 
Lĩnh vực kinh doanh: Giáo dục mầm non tư thục
2. Dịch vụ Luật Việt Phong...
Dịch vụ xin cấp phép hoạt động dịch vụ việc làm
XIN CẤP PHÉP HOẠT ĐỘNG DỊCH VỤ VIỆC LÀM
1.Thông tin khách hàng
Tên công ty: Công Ty TNHH SM SERVICE
Địa chỉ trụ sở chính: ố nhà 17, tiểu khu 7, Thị Trấn Lương Sơn, Huyện Lương Sơn, Tỉnh Hòa Bình, Việt Nam
Mã số doanh nghiệp: 020186783...
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589
x Cảm ơn quý khách đã truy cập website https://luatvietphong.vn. Nếu có bất kỳ nội dung tư vấn nào chưa hiểu, quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi qua số 1900 6589 để được các luật sư tư vấn miễn phí 24/7.