Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật hôn nhân » Công chức nhà nước mang thai hộ có được tính là sinh con thứ ba và bị xử lý không?
Tìm kiếm bài viết

Công chức nhà nước mang thai hộ có được tính là sinh con thứ ba và bị xử lý không?

.
Lượt xem: 2223
Tác giả: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Tóm tắt câu hỏi:

Xin chào luật sư, tôi có câu hỏi như sau rất mong được luật sư tư vấn:
Hiện tôi đang là công chức nhà nước và có hai con. Luật sư cho tôi hỏi tôi có được mang thai hộ không? Điều kiện đối với trường hợp mang thai hộ như thế nào ạ? Tôi có bị xử lý gì không? Xin cám ơn luật sư!
Người gửi: Nguyễn Ánh (Thanh Hóa)
Bài viết liên quan:

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin tư vấn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý:

- Luật Hôn nhân và gia đình 2014
- Pháp lệnh Dân số năm 2003;
 - Pháp lệnh số 08/2008/PL-UBTVQH12 Sửa đổi Điều 10 Pháp lệnh dân số;
- Nghị định 176/2013/NĐ-CP Quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực Y tế

2/ Công chức nhà nước mang thai hộ có được tính là sinh con thứ ba và bị xử lý không?

Theo quy định mới trong Luật Hôn nhân và gia đình thì pháp luật Việt Nam đã có quy định cụ thể về các trường hợp được mang thai hộ. Trong đó, khi thuộc vào một số trường hợp nhất định thì được tiến hành mang thai hộ vì mục đích nhân đạo. Cụ thể, mang thai hộ vì mục đích nhân đạo là việc một người phụ nữ tự nguyện, không vì mục đích thương mại giúp mang thai cho cặp vợ chồng mà người vợ không thể mang thai và sinh con ngay cả khi áp dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, bằng việc lấy noãn của người vợ và tinh trùng của người chồng để thụ tinh trong ống nghiệm, sau đó cấy vào tử cung của người phụ nữ tự nguyện mang thai để người này mang thai và sinh con. Trái lại, đối với trường mang thai vì mục đích thương mại là một hành vi mà pháp luật nghiêm cấm. Trong đó, mang thai hộ vì mục đích thương mại là việc một người phụ nữ mang thai cho người khác bằng việc áp dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản để được hưởng lợi về kinh tế hoặc lợi ích khác. Đây là một hành vi bị cấm theo quy định của pháp luật.
Hiện nay tại Điều 95 Luật Hôn nhân và gia đình quy định về điều kiện đối với trường hợp mang thai hộ như sau:
"Điều 95. Điều kiện mang thai hộ vì mục đích nhân đạo
1. Việc mang thai hộ vì mục đích nhân đạo phải được thực hiện trên cơ sở tự nguyện của các bên và được lập thành văn bản.
2. Vợ chồng có quyền nhờ người mang thai hộ khi có đủ các điều kiện sau đây:
a) Có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về việc người vợ không thể mang thai và sinh con ngay cả khi áp dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản;
b) Vợ chồng đang không có con chung;
c) Đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý.
3. Người được nhờ mang thai hộ phải có đủ các điều kiện sau đây:
a) Là người thân thích cùng hàng của bên vợ hoặc bên chồng nhờ mang thai hộ;
b) Đã từng sinh con và chỉ được mang thai hộ một lần;
c) Ở độ tuổi phù hợp và có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về khả năng mang thai hộ;
d) Trường hợp người phụ nữ mang thai hộ có chồng thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của người chồng;
đ) Đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý.
4. Việc mang thai hộ vì mục đích nhân đạo không được trái với quy định của pháp luật về sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản.”
Vì bạn không trình bày rõ nên chúng tôi không thể tư vấn cụ thể bạn có đáp ứng đủ điều kiện về mang thai hộ không tuy nhiên bạn có thể căn cứ theo các quy định trên để xem xét về trường hợp của mình. Ngoài ra, liên quan đến câu hỏi của bạn về việc hiện đang là công chức nhà nước, có hai con thì có được mang thai hộ không chúng tôi xin trả lời như sau:
Thứ nhất, quy định về sinh con thứ ba.
 Năm 2013, Nghị định 176/2013/NĐ-CP Quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực Y tế (có hiệu lực kể từ 31/12/2013) ra đời thay thế Nghị định 114/2006/NĐ-CP thì không đề cập gì đến việc "xử lý việc sinh con thứ ba”nữa. Tuy nhiên, việc sinh con thứ ba là một hành vi bị cấm theo Pháp lệnh Dân số của Ủy ban thường vụ Quốc hội. Theo đó, hình thức xử lý cụ thể đối với cán bộ, công chức vi phạm được quy định cụ thể trong Thông tư, Quyết định về chính sách dân số và kế hoạch hóa gia đình do Bộ, ngành nơi người vi phạm công tác; Nghị quyết về chính sách dân số và kế hoạch hóa gia đình của Hội đồng nhân dân nơi người vi phạm sinh sống.
Thứ hai, mang thai hộ có được tính là sinh con thứ ba và xị xử lý không?
Đối với trường hợp của bạn, hiện nay pháp luật không quy định giới hạn về số lượng con đối với người được nhờ mang thai hộ. Hơn nữa, chúng tôi cho rằng việc cấm sinh con thứ ba nhằm mục đích ổn định dân số, đảm bảo đời sống, sự chăm sóc của cha mẹ đối với con cái về đời sống vật chất cũng như tinh thần. Hơn thế nữa, theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình thì bên mang thai hộ có nghĩa vụ "phải giao đứa trẻ cho bên nhờ mang thai hộ.” Vì vậy chúng tôi cho rằng nếu bạn đáp ứng các điều kiện về mang tha hộ như trên thì trường hợp của bạn không được xác định là sinh con thứ ba và bạn sẽ không phải chịu bất cứ hình thức kỷ luật gì. 
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Công chức nhà nước mang thai hộ có được tính là sinh con thứ ba và bị xử lý không? Chúng tôi hy vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài 1900 6589 tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Phùng Thị Mai



Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Công chức nhà nước mang thai hộ có được tính là sinh con thứ ba và bị xử lý không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên - Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Hỏi đáp về: Công chức nhà nước mang thai hộ có được tính là sinh con thứ ba và bị xử lý không?
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Quy đình của pháp luật về quyền được chăm sóc, thăm nom của ông bà, cha mẹ đối với trẻ em. 31/05/2018   Giấy tờ cần xuất trình khi đăng ký khai sinh cho con. 31/05/2018   Quy định về chung sống nhưng không đăng lý kết hôn. 29/05/2018   Khai sinh cho con. 29/05/2018   Kết hôn có yếu tố nước ngoài. 29/05/2018   Kết hôn cùng dòng máu. 26/05/2018   Quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi sau khi ly hôn . 25/05/2018   Quy định về quyền nuôi con sau khi ly hôn. 25/05/2018   Tổ chức cưới và chung sống với nhau khi chưa đủ tuổi kết hôn thì bị xử lý như thế nào?. 25/05/2018   Quy định về quyền nuôi con khi vợ chồng ly hôn. 11/05/2018   Thế nào thì bị coi là kết hôn cận huyết thống?. 02/05/2018   Thủ tục ly hôn với người nước ngoài như thế nào?. 26/04/2018   Quy định của pháp luật về vấn đề sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản. 26/04/2018   Quy định về việc mang thai hộ. 26/04/2018   Quy định về việc cấp dưỡng nuôi con sau ly hôn.. 26/04/2018   Quy định về việc chung sống như vợ chồng và điều kiện đăng ký kết hôn. 20/04/2018   Quy định về kết hôn giữa những người có cùng dòng máu trực hệ. 11/04/2018   Chưa được xóa án tích có được kết hôn với sĩ quan quân đội không?. 22/03/2018   Quy định về thời gian hủy việc kết hôn trái thẩm quyền. 20/03/2018   Chị gái lấy chồng công an, em trai có được lấy người theo đạo không?. 20/03/2018
  • Liên he
  • lien he

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.