Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật hôn nhân » Cưới vợ dưới 18 tuổi có được không? Trình tự, thủ tục đăng ký khai sinh cho con như thế nào?
Tìm kiếm bài viết

Cưới vợ dưới 18 tuổi có được không? Trình tự, thủ tục đăng ký khai sinh cho con như thế nào?

.
Lượt xem: 2708
Tác giả: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)
Cưới vợ dưới 18 tuổi có được không hoặc sẽ bị như nào? Có được đăng ký kết hôn ko? Lúc sinh con ra đi làm giấy khai sinh sẽ như thế nào? Tôi xin cảm ơn

Nguyễn Như Lâm

Bài viết liên quan:

Căn cứ pháp lý:

- Thông tư 15/2015/TT-BTP hướng dẫn Luật hộ tịch và nghị định 123/2015/NĐ-CP

Luật sư tư vấn:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, Luật Việt phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi nhận thấy bạn đang gặp vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến:
  • Điều kiện kết hôn
  • Thủ tục đăng ký khai sinh.

Vấn đề đầu tiên, căn cứ theo pháp luật về hôn nhân và gia đình đã quy định 1 số điều kiện cho việc kết hôn như về độ tuổi, tính tự nguyện trong việc quyết định…Theo đó, điều 8 Luật HN&GĐ quy định:

Điều 8. Điều kiện kết hôn
1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.
2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính

Như vậy, dựa theo thông tin bạn đưa ra, trong trường hợp của bạn, pháp luật sẽ không thừa nhận việc kết hôn giữa 2 bạn. Ngoài ra, đối với hành vi tảo hôn hoặc tổ chức tảo hôn sẽ bị cơ quan nhà nước có thẩm quyền xử lý vi phạm theo điều 47 Nghị định số 110/2013/NĐ-CP quy định:

Điều 47. Hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn
1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn.
2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Tòa án nhân dân buộc chấm dứt quan hệ đó.

Tiếp theo liên quan đến vấn đề đăng ký khai sinh cho con. Nếu trong trường hợp 2 bạn vẫn chưa làm thủ tục đăng ký kết hôn, theo quy định pháp luật về hộ tịch, điều cần làm trước hết là phải đăng ký nhận cha, mẹ con căn cứ vào mục 2 thông tư 15/2015/TT-BTP. Theo điều 11 thông tư 15 quy định:

Điều 11. Chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con
Chứng cứ để chứng minh quan hệ cha, mẹ, con theo quy định tại khoản 1 Điều 25 và khoản 1 Điều 44 của Luật hộ tịch gồm một trong các giấy tờ, tài liệu sau đây:
1. Văn bản của cơ quan y tế, cơ quan giám định hoặc cơ quan khác có thẩm quyền ở trong nước hoặc nước ngoài xác nhận quan hệ cha con, quan hệ mẹ con.
2. Trường hợp không có văn bản quy định tại khoản 1 Điều này thì phải có thư từ, phim ảnh, băng, đĩa, đồ dùng, vật dụng khác chứng minh mối quan hệ cha con, quan hệ mẹ con và văn bản cam đoan của cha, mẹ về việc trẻ em là con chung của hai người, có ít nhất hai người thân thích của cha, mẹ làm chứng.
Cơ quan đăng ký hộ tịch có trách nhiệm giải thích rõ trách nhiệm, hệ quả pháp lý của việc cam đoan, làm chứng không đúng sự thật.
Cơ quan đăng ký hộ tịch từ chối giải quyết theo quy định tại Điều 5 của Thông tư này hoặc hủy bỏ kết quả đăng ký hộ tịch, nếu có cơ sở xác định nội dung cam đoan, làm chứng không đúng sự thật.

Theo đó, sẽ có 2 cách thức để xác định quan hệ cha, mẹ - con: thứ nhất qua giám định ADN từ cơ quan y tế có thẩm quyền hoặc thông qua các chứng cứ, tài liệu và sự cam đoan của cha, mẹ.  Sau khi được cấp giấy xác nhận cha, mẹ - con bạn sẽ được tiến hành thủ tục đăng ký khai sinh cho con theo quy định pháp luật về đăng ký hộ tịch.

Trên đây là tư vấn  của công ty Luật Việt Phong về vấn đề pháp lý liên quan đến hôn nhân và gia đình. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Mai Hương

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Cưới vợ dưới 18 tuổi có được không? Trình tự, thủ tục đăng ký khai sinh cho con như thế nào?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Hỏi đáp về: Cưới vợ dưới 18 tuổi có được không? Trình tự, thủ tục đăng ký khai sinh cho con như thế nào?
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Quyền được bảo vệ của trẻ em trong tố tụng và xử lý vi phạm hành chính. 15/10/2018   Lệ phí ly hôn và cách chia tài sản khi ly hôn. 12/10/2018   Đăng ký khai sinh cho con khi chưa đăng ký kết hôn. 12/10/2018   Đăng ký khai sinh cho con khi cha, mẹ chưa đăng ký kết hôn. 12/10/2018   Những lưu ý về vấn đề lựa chọn người có quyền trực tiếp nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con sau ly hôn. 11/10/2018   Điều kiện để thực hiện thủ tục ly hôn theo yêu cầu của một bên. 11/10/2018   Thủ tục giải quyết ly hôn có yếu tố nước ngoài. 03/10/2018   Các vấn đề pháp lý liên quan đến việc nuôi con nuôi. 26/09/2018   Điều kiện kết hôn giữa những người cận huyết thống. 25/09/2018   Thủ tục đăng kí hộ tịch cho con khi cha là người nước ngoài và chưa đăng ký kết hôn. 21/09/2018   Đăng ký khai sinh cho con khi cha, mẹ chưa đăng ký kết hôn. 20/09/2018   Cách chuyển đổi hộ khẩu thường trú khi gia đình chồng gây khó khăn. 15/09/2018   Thủ tục tách khẩu sau khi kết hôn. 12/09/2018   Sinh con ngoài giá thú, trình tự thủ tục đăng kí khai sinh như thế nào?. 11/09/2018   Xử lý vi phạm trong quan hệ giữa cha, mẹ và con. 08/09/2018   Thủ tục tặng, cho con tài sản khi cha, mẹ chưa có giấy đăng kí kết hôn. 04/09/2018   Căn cứ chuyển đổi hộ khẩu khi vợ, chồng không muốn sống chung vơi. 01/09/2018   Ly hôn đơn phương khi gia đình vợ không muốn sống chung. 17/08/2018   Tư vấn căn cứ chấm dứt hôn nhân. 15/08/2018   Nghĩa vụ cấp dưỡng của người không trực tiếp nuôi con. 07/08/2018

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.