Đã đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc có bảo lãnh được không?

Thứ Tư, 05/06/2019 | 08:23 GMT+7 | 
Lượt xem: 1388
Chào luật sư, luật sư cho em hỏi: em có đứa em trai sinh năm 2000 mới bị bắt ngày 26/05 về tội sử dụng trái phép chất ma túy đá lần đầu. Em trai em không có tiền án tiền sự, nó ở quê mới vào Sài Gòn được 1 ngày là bị bắt lên trung tâm xã hội Nhị Xuân. Bây giờ gia đình muốn bảo lãnh được không ạ? Cảm ơn luật sư.

Thắng

Cơ sở pháp lý:

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến bảo lãnh người bị đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.

Theo quy định tại khoản 1 điều 1 Nghị định 136/2016/NĐ-CP sửa đổi bổ sung Nghị định 221/2013/NĐ-CP thì người bị đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc là người nghiện ma tuý từ đủ 18 tuổi trở lên và không có nơi cư trú ổn định.

Điều 1. Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 221/2013/NĐ-CP
1. Điều 3 được sửa đổi, bổ sung như sau:
Điều 3. Đối tượng áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc 
...
3. Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên, không có nơi cư trú ổn định.

Giải thích về "nơi cư trú ổn định”, khoản 1 điều 2 Nghị định 221/2013/NĐ-CP quy định: 

1. Nơi cư trú ổn định là nơi người vi phạm thường trú hoặc tạm trú, nhưng phải là nơi người đó hiện đang thường xuyên sinh sống.

Do thông tin được cung cấp không đề cập đến việc người bị bắt đã đăng ký tạm trú tại TP.HCM hay chưa nên có thể coi là người này chưa đăng ký tạm trú, và do đó, không có nơi cư trú ổn định. Như vậy, người này bị đưa vào cơ sở cai nghiện tự nguyện tại nơi đang sinh sống là TP.HCM.

Hiện nay, pháp luật chưa có quy định về việc bảo lãnh đối với người bị đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc. Tuy nhiên, theo quy định tại điều 1 Nghị định 56/2016/NĐ-CP sửa đổi bổ sung Nghị định 111/2013/NĐ-CP quy định chế độ áp dụng biện pháp xử lý hành chính giáo dục tại xã, phường, thị trấn thì:

...
d) Đối tượng là người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên có nơi cư trú ổn định, thì thời hiệu là 03 tháng, kể từ ngày đối tượng có hành vi sử dụng ma túy bị phát hiện.

Theo đó, người nghiện ma tuý có nơi cư trú ổn định thì thời hiệu áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn là 03 tháng kể từ ngày có hành vi sử dụng mà tuý bị phát hiện. Do đó, gia đình có thể đề nghị cơ quan có thẩm quyền cho phép áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn tại nơi đối với trường hợp người bị đưa vào cơ sở cai nghiện tự nguyện có nơi cư trú ổn định.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về bảo lãnh người bị đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp luật.

Chuyên viên: Khánh Lâm
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589