Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật dân sự » Đã mang thai có được đăng ký kết hôn không?
Tìm kiếm bài viết

Đã mang thai có được đăng ký kết hôn không?

.
Lượt xem: 437
Tác giả: Luật gia. Nguyễn Thị Phương Anh
Em với chồng do bận công việc nên chưa đăng kí kết hôn .giờ em đang bầu hơn 8 tháng đăng kí kết hôn có được không
Lâm Thị Sơn Nhi

Bài viết liên quan
Điều kiện kết hôn với sĩ quan quân đội nhân dân
Điều kiện kết hôn đối với người cùng giới
Điều kiện kết hôn với người nước ngoài như thế nào?
Kết hôn nhưng không đăng ký kết hôn và hậu quả của việc kết hôn mà không đăng ký
Đăng ký kết hôn mà không làm lễ kết hôn có được xem là vợ chồng không?

Cơ sở pháp lý: 

-  Luật hôn nhân và gia đình năm 2014

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan điều kiện đăng ký kết hôn.

Điều kiện kết hôn được quy định trong Luật hôn nhân và gia đình như sau:
Điều 8. Điều kiện kết hôn
1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.
2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

Trong đó, khoản 2 Điều 5 Luật hộn nhân gia đình quy định các trường hợp cấm kết hôn như sau:
Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình
1. Quan hệ hôn nhân và gia đình được xác lập, thực hiện theo quy định của Luật này được tôn trọng và được pháp luật bảo vệ.
2. Cấm các hành vi sau đây:
a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;
b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;
c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;
d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;
đ) Yêu sách của cải trong kết hôn;

Như vậy, vấn đề mang thai không liên quan đến điều kiện đăng ký kết hôn. Chỉ cần 2 bạn đáp ứng đủ điều kiện về độ tuổi, hôn nhân tự nguyện, có đủ năng lực hành vi dân sự và không thuộc một trong những trường hợp pháp luật cấm tại Điều 5 thì có thể đăng ký kết hôn tại Cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về điều kiện đăng ký kết hôn. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp luật.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật gia. Nguyễn Thị Phương Anh

Để được giải đáp thắc mắc về: Đã mang thai có được đăng ký kết hôn không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Hỏi đáp về: Đã mang thai có được đăng ký kết hôn không?
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Có cần yêu cầu hóa đơn mua xe khi bồi thường thiệt hại trong trường hợp mất xe?. 25/02/2020   Đương sự thay đổi hiện trạng đất đang tranh chấp thì viết đơn yêu cầu như thế nào?. 25/02/2020   Người nước ngoài được ở nhà riêng của công dân không?. 24/02/2020   Hành vi đòi tiền chuộc tài sản nhặt được có vi phạm pháp luật không?. 21/02/2020   Thời hạn lưu trú và điều kiện xin trở lại quốc tịch Việt Nam của người nước ngoài. 21/02/2020   Bảo lãnh người thân sang Đài Loan làm việc. 20/02/2020   Gây thiệt hại khi điều khiển xe máy do tránh người có phải bồi thường thiệt hại không?. 20/11/2019   Dich vụ làm sổ hộ khẩu ở quận Bắc Từ Liêm. 19/11/2019   Đủ 18 tuổi có được đứng tên trên giấy tờ xe không?. 04/10/2019   Bán thực phẩm chức năng online có cần bằng cấp. 23/09/2019   Tài sản được thừa kế có phải tài sản chung của vợ chồng không?. 20/09/2019   Có bắt buộc mang xe máy theo để làm thủ tục đăng ký xe không?. 18/09/2019   Có thể vừa làm kế toán trưởng cho 1 công ty và vừa làm kế toán viên cho 1 công ty khác không?. 16/09/2019   Người tu sĩ có thể nhận nuôi con nuôi không?. 16/09/2019   Đối tượng được cấp chứng minh nhân dân. 16/09/2019   Bị mất bằng trung học cơ sở có được cấp lại không?. 13/09/2019   Cô chú có được bảo lãnh cho cháu sang Đức không?. 13/09/2019   Khi nào được xem là hợp đồng vô hiệu?. 09/09/2019   Nhận thừa kế khi hai người cùng đứng tên trên sổ đỏ mà một người đã chết. 09/09/2019   Có được nhập tịch theo cha khi giấy khai sinh không có tên cha không?. 09/09/2019

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.