Đã xác nhận nhập học THPT quốc gia có được tham gia xét tuyển vào trường khác không?

Thứ Hai, 22/07/2019 | 10:22 GMT+7 | 
Lượt xem: 1073
Em muốn hỏi là mình đã xác nhận nhập học vào trường bằng phương thức xét học bạ thì không được rút phiếu điểm để chờ xét điểm thi THP Quốc Gia phải không ạ?

Nguyễn Trần Phương Quyên.

Bài viết liên quan

Căn cứ pháp lý

- Thông tư 02/2019/TT-BGDĐT sửa đổi Quy chế tuyển sinh đại học hệ chính quy; tuyển sinh cao đẳng nhóm ngành đào tạo giáo viên chính quy kèm theo Thông tư 05/2017/TT-BGDĐT; đã được sửa đổi tại Thông tư 07/2018/TT-BGDĐT do Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành

Luật sư tư vấn

Căn cứ vào quy định của pháp luật hiện hành và thông tin mà bạn đã cung cấp, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau. 

Xét tuyển bằng học bạ và xét tuyển bằng kết quả thi trung học phổ thông quốc gia là hai phương thức xét tuyển độc lập với nhau. Do vậy, thí sinh hoàn toàn có thể xét tuyển học bạ và xét tuyển bằng kết quả thi THPT Quốc gia

Tuy nhiên, nếu đã xác nhận nhập học thí sinh không thể tiếp tục tham gia xét tuyển bằng phương thức khác. Khoản 9 điều 1 Thông tư 02/2019/TT-BGDĐT có quy định:

Điều 1. Sửa đổi, bổ sung một số Điều của Quy chế tuyển sinh đại học hệ chính quy; tuyển sinh cao đẳng nhóm ngành đào tạo giáo viên hệ chính quy ban hành kèm theo Thông tư số05/2017/TT-BGDĐT ngày 25 tháng 01 năm 2017; đã được sửa đổi bổ sung tại Thông tư số 07/2018/TT-BGDĐT ngày 01 tháng 3 năm 2018 của Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo:
...
9. Bổ sung điểm d khoản 1 Điều 19 như sau:
"d) Thí sinh trúng tuyển phải xác nhận nhập học trong thời hạn quy định của trường. Quá thời hạn này, thí sinh không xác nhận nhập học được hiểu là từ chối nhập học và trường được xét tuyển thí sinh khác; thí sinh xác nhận nhập học thông qua việc nộp bản chính Giấy chứng nhận kết quả thi vào một trường và không được tham gia xét tuyển ở các trường khác."

Ngoài ra, chính trong hồ sơ nhập học của các trường đối với thi sinh trúng tuyển học bạ cũng yêu cầu các giấy tờ như sau:

- 01 bản chính Giấy chứng nhận kết quả kỳ thi tốt nghiệp THPT quốc gia năm 2019 (đối với thí sinh có tham dự kỳ thi tốt nghiệp THPT quốc gia năm 2019. Lưu ý: Trường không hoàn trả giấy chứng nhận này theo Quy chế tuyển sinh của Bộ Giáo dục và Đào tạo).
- 01 bản chính Giấy báo nhập học (do Trường cấp, nhận trực tiếp tại trường, khi đến làm thủ tục nhập học) 
- Đối với thí sinh tốt nghiệp trước năm 2019: 01 bản sao Bằng tốt nghiệp THPT có công chứng. Đối với thí sinh tốt nghiệp năm 2019: 01 bản sao Giấy chứng nhận tốt nghiệp THPT tạm thời có công chứng.
- 01 bản sao Giấy chứng nhận đối tượng ưu tiên có công chứng (nếu có).
- 01 bản khai Lý lịch sinh viên (theo mẫu của Trường, có xác nhận của chính quyền địa phương, có dán ảnh và đóng dấu giáp lai ảnh).
- 01 bản sao Giấy khai sinh có công chứng.
- 01 bản sao Sổ hộ khẩu có công chứng.
- 01 bản sao Chứng minh nhân dân/Thẻ căn cước (số CMND phải đầy đủ, rõ ràng, không thiếu nét) có công chứng.
- 01 Phiếu khám sức khỏe do cơ sở y tế Quận/Huyện trở lên cấp.
- 01 bản photo thẻ Bảo hiểm y tế (nếu có) 

Do đó, nếu đã xác nhận nhập học vào trường thí sinh bắt buộc nộp bản chính giấy chứng nhận kết quả thi THPT Quốc gia và không thể tham gia xét tuyển bằng phương thức khác. 

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề pháp lý liên quan đến điều kiện thực hiện giao dịch dân sự. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý

Chuyên viên: Lưu Linh

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589