Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật hôn nhân » Đăng ký kết hôn mà không làm lễ kết hôn có được xem là vợ chồng không?
Tìm kiếm bài viết

Đăng ký kết hôn mà không làm lễ kết hôn có được xem là vợ chồng không?

.
Lượt xem: 1511
Tác giả: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Tóm tắt tình huống:

Tôi 27 tuổi, bạn gái tôi 24 tuổi, chúng tôi thực sự yêu nhau và mong muốn được đến với nhau, nhưng vì có 1 số nguyên nhân khiến cho chúng tôi chưa thể làm lễ đăng ký kết hôn được, vậy cho tôi hỏi trong trường hợp này thì tôi và bạn gái tôi có thể đăng ký kết hôn mà không làm lễ đăng ký kết hôn thì chúng tôi có được xem là vợ chồng không?
Người gửi: Nguyễn Văn Chung
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến luật Việt Phong. Về vấn đề của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn giúp bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Luật Hôn nhân và Gia đình 2014.

2. Đăng ký kết hôn mà không làm lễ kết hôn có được xem là vợ chồng không?

Theo quy định tại khoản 1 Điều 8 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định về Điều kiện kết hôn:
"1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.”
Theo đó khi bạn đáp ứng đủ điều kiện được quy định tại khoản 1 Điều 8 Luật Hôn nhân và Gia đình trên thì bạn hoàn toàn có thể đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền để đăng ký việc kết hôn giữa bạn và bạn gái của bạn.
Theo khoản 13 Điều 3 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định: "Thời kỳ hôn nhân là khoảng thời gian tồn tại quan hệ vợ chồng, được tính từ ngày đăng ký kết hôn đến ngày chấm dứt hôn nhân.”
Như vậy, khi mà bạn và bạn gái của bạn đã đăng ký kết hôn thì thời kỳ hôn nhân của 2 bạn sẽ được tính từ ngày đăng ký kết hôn, chứ không phải là ngày làm lễ đăng ký kết hôn.
Từ đó, có thể khẳng định rằng 2 bạn có thể đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền (Ủy ban nhân dân xã nơi cư trú của một trong hai bên) để tiến hành việc đăng ký kết hôn, kể từ thời điểm đăng ký kết hôn thì quan hệ vợ chồng sẽ phát sinh đối với hai bạn, sau này khi giải quyết được vấn đề khó khăn của hai bạn thì hai bạn có thể tiến hành lễ kết hôn sau. 
Trên đây là tư vấn của công ty luật Việt Phong về Đăng ký kết hôn mà không làm lễ kết hôn có được xem là vợ chồng không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Thị Châu

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Đăng ký kết hôn mà không làm lễ kết hôn có được xem là vợ chồng không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên - Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Hỏi đáp về: Đăng ký kết hôn mà không làm lễ kết hôn có được xem là vợ chồng không?
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Cách xác định những người cùng dòng máu về trực hệ và những người có họ trong phạm vi ba đời. 07/07/2017   Tài sản thế chấp khi ly hôn giải quyết như thế nào?. 07/07/2017   Con nuôi và con đẻ có được kết hôn với nhau hay không. 07/07/2017   Nghĩa vụ cấp dưỡng cho con sau khi ly hôn. 06/07/2017   Kết hôn theo tục "Bắt vợ" có phải hợp pháp?. 06/07/2017   Thay đổi văn bản thỏa thuận chia tài sản sau ly hôn đã được công chứng như thế nào?. 06/07/2017   Có thể làm đơn kiện yêu cầu nhận con khi có thai mà chưa đăng ký kết hôn. 05/07/2017   Người đồng tính lừa dối kết hôn có vi phạm pháp luật. 05/07/2017   Quy định về việc mang thai hộ vì mục đích nhân đạo. 04/07/2017   Đăng ký kết hôn và khai sinh muộn có bị phạt tiền không?. 04/07/2017   Hình thức xử phạt khi không thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng. 04/07/2017   Ai là người trực tiếp nuôi con khi thuận tình ly hôn trong trường hợp vợ mới sinh?. 04/07/2017   Quy định pháp luật về hôn nhân đồng tính. 03/07/2017   Quy định về chế độ thai sản đối với người mẹ nhờ mang thai hộ. 03/07/2017   Điều kiện nhận làm con nuôi trong nước. 03/07/2017   Giải quyết về quyền nuôi con và tài sản chung trong trường hợp không có đăng ký kết hôn. 03/07/2017   Điều kiện và thủ tục đăng ký kết hôn với người nước ngoài tại Việt Nam. 03/07/2017   Ông nội theo đạo Thiên Chúa có thể kết hôn với công an hay không?. 03/07/2017   Hai người đồng tính cùng chung sống có được nhận nuôi con nuôi?. 01/07/2017   Cấm kết hôn, điều kiện được kết hôn và trình tự, thủ tục khi kết hôn theo quy định của pháp luật. 01/07/2017
  • Liên he
  • lien he

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.