Đăng ký khai sinh cho con có cha là người nước ngoài

Thứ Ba, 13/08/2019 | 13:52 GMT+7 | 
Lượt xem: 1032
Chào luật sư, luật sư cho tôi hỏi: Tôi là người Việt Nam, chồng là người có quốc tịch nước ngoài. Hai vợ chồng tôi đã đăng ký kết hôn và có giấy chứng nhận đăng ký kết hôn. Vừa rồi tôi sinh con và muốn làm đăng ký khai sinh cho con. Tuy nhiên, tôi không liên lạc được với chồng tôi và không xác định được hiện nay chồng tôi đang ở đâu. Tôi muốn hỏi luật sư là bây giờ tôi đăng ký khai sinh cho con mà không có thoả thuận với chồng về quốc tịch của con có được không? Cảm ơn luật sư.

Cơ sở pháp lý:

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến khai sinh cho con có yếu tố nước ngoài.

Theo quy định tại khoản 1 điều 14 Luật hộ tịch 2014,  những nội dung đăng ký khai sinh bao gồm:

a) Thông tin của người được đăng ký khai sinh: Họ, chữ đệm và tên; giới tính; ngày, tháng, năm sinh; nơi sinh; quê quán; dân tộc; quốc tịch;
b) Thông tin của cha, mẹ người được đăng ký khai sinh: Họ, chữ đệm và tên; năm sinh; dân tộc; quốc tịch; nơi cư trú;
c) Số định danh cá nhân của người được đăng ký khai sinh.

Hướng dẫn bổ sung nội dung nội dung tại khoản 1 điều 14, khoản 1 điều 4 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định như sau:

1. Nội dung khai sinh được xác định theo quy định tại Khoản 1 Điều 14 của Luật Hộ tịch và quy định sau đây:
a) Họ, chữ đệm, tên và dân tộc của trẻ em được xác định theo thỏa thuận của cha, mẹ theo quy định của pháp luật dân sự và được thể hiện trong Tờ khai đăng ký khai sinh; trường hợp cha, mẹ không có thỏa thuận hoặc không thỏa thuận được, thì xác định theo tập quán;
b) Quốc tịch của trẻ em được xác định theo quy định của pháp luật về quốc tịch;
...
Theo đó, quốc tịch của trẻ em được xác định theo quy định của pháp luật về quốc tịch. Quy định của pháp luật về quốc tịch đối với trẻ em khi sinh ra có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam tại điều 16 Luật quốc tịch như sau:
Điều 16. Quốc tịch của trẻ em khi sinh ra có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam
1. Trẻ em sinh ra trong hoặc ngoài lãnh thổ Việt Nam mà khi sinh ra có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam còn người kia là người không quốc tịch hoặc có mẹ là công dân Việt Nam còn cha không rõ là ai thì có quốc tịch Việt Nam.
2. Trẻ em khi sinh ra có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam còn người kia là công dân nước ngoài thì có quốc tịch Việt Nam, nếu có sự thỏa thuận bằng văn bản của cha mẹ vào thời điểm đăng ký khai sinh cho con. Trường hợp trẻ em được sinh ra trên lãnh thổ Việt Nam mà cha mẹ không thỏa thuận được việc lựa chọn quốc tịch cho con thì trẻ em đó có quốc tịch Việt Nam.

Theo quy định trên, việc xác định quốc tịch cho trẻ em có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam, còn người kia là công dân nước ngoài tuỳ thuộc vào sự thoả thuận giữa cha mẹ vào thời điểm đăng ký khai sinh, sự thoả thuận này phải được lập bằng văn bản. 

Tuy nhiên, trong trường hợp được đưa ra, người mẹ không thể liên lạc với người cha để thoả thuận về quốc tịch của con nên có thể coi đó là cha mẹ không thoả thuận được việc lựa chọn quốc tịch cho trẻ. Do đó, theo quy định tại điều 16 Luật quốc tịch thì đứa trẻ đó mang quốc tịch Việt Nam. Như vậy, người mẹ vẫn có thể thực hiện được việc đăng ký khai sinh cho con vì đó là quyền của trẻ em, được pháp luật công nhận.

Việc khai sinh cho trẻ em có cha là người nước ngoài được thực hiện tại Uỷ ban nhân dân cấp huyện theo quy định tại điều 7 Luật Hộ tịch 2014.

Điều 7. Thẩm quyền đăng ký hộ tịch
...
Đăng ký sự kiện hộ tịch quy định tại khoản 1 Điều 3 của Luật này có yếu tố nước ngoài;

Trong đó, các sự kiện hộ tịch quy định tại khoản 1 điều 3 bao gồm: khai sinh; kết hôn; giám hộ; nhận cha, mẹ, con; thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, bổ sung thông tin hộ tịch; khai tử. 

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về khai sinh cho con có yếu tố nước ngoài. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp luật.
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2020), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589