Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật hôn nhân » Đăng ký khai sinh cho con khi chưa đăng ký kết hôn
Tìm kiếm bài viết

Đăng ký khai sinh cho con khi chưa đăng ký kết hôn

.
Lượt xem: 1599
Tác giả: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)
Thưa luật sư, Cho em hỏi theo như luật hôn nhân – gia đình thì nam phải đủ 20, nữ 18 tuổi mới làm giấy đăng ký kết hôn em chồng em đến tháng 5/2018 mới đủ tuổi đăng ký kết hôn. Nhưng em có bé 1 tháng tuổi vậy khi làm giấy đăng ký khai sinh em cần đem giấy chứng sinh + tờ đăng ký khai sinh theo mẫu của cơ quan nhà nước + giấy nhận con của chồng em để đăng ký khai sinh theo họ cha là được phải không? Cho em hỏi giấy nhận con làm như thế nào vậy ạ?

Trần Thị Huỳnh Như

Bài viết liên quan:

Căn cứ pháp lý:

- Thông tư 15/2015/TT-BTP Quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật hộ tịch và Nghị định số 123/2015/NĐ-CP ngày 15 tháng 11 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật hộ tịch

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: Từ dữ kiện bạn chia sẻ có thể thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến đăng ký khai sinh cho con khi chưa đăng ký kết hôn.

Theo quy định pháp luật về hôn nhân, gia đình và hộ tịch, mọi sự kiện hộ tịch của cá nhân phải được đăng ký đầy đủ, kịp thời và chính xác. Các cơ quan Nhà nước có thẩm quyền không được từ chối đăng ký hộ tịch nếu không có lý do chính đáng và phải trả lời bằng văn bản cho người có yêu cầu. 

Như vậy, việc em bạn chưa đủ tuổi đăng ký kết hôn nhưng đã có con với người khác sẽ không bị ảnh hưởng gì khi thực hiện thủ tục đăng ký hộ tịch – khai sinh cho con.
Pháp luật đã có những quy định và hướng dẫn cụ thể đối với trường hợp đăng ký khai sinh cho trẻ mà bố mẹ chưa kết hôn theo khoản 1 Điều 12 thông tư 15/2015TT-BTP quy định:

Điều 12. Kết hợp giải quyết việc đăng ký khai sinh và nhận cha, mẹ, con
Khi đăng ký khai sinh cho trẻ em mà có người yêu cầu đăng ký nhận cha, mẹ, con thì cơ quan đăng ký hộ tịch kết hợp giải quyết thủ tục đăng ký khai sinh và thủ tục đăng ký nhận cha, mẹ, con như sau:
1. Hồ sơ gồm:
a) Tờ khai đăng ký khai sinh và Tờ khai đăng ký nhận cha, mẹ, con theo mẫu quy định;
b) Giấy chứng sinh hoặc giấy tờ thay Giấy chứng sinh theo quy định tại khoản 1 Điều 16 của Luật hộ tịch;
c) Chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con theo quy định tại Điều 11 của Thông tư này
....

Theo đó, giấy nhận con là một tờ khai theo mẫu quy định, bạn có thể lên UBND xã nơi 2 vợ chồng cư trú để xin tờ khai này. Tuy nhiên, điều cần làm là phải có chứng cứ để chứng minh quan hệ cha, mẹ con như giấy xác nhận ADN của cơ sở y tế hoặc văn bản kèm theo những cứ chứng cứ chứng minh về việc có con chung theo Điều 11 thông tư 15/2015TT-BTP quy định:

Điều 11. Chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con
Chứng cứ để chứng minh quan hệ cha, mẹ, con theo quy định tại khoản 1 Điều 25 và khoản 1 Điều 44 của Luật hộ tịch gồm một trong các giấy tờ, tài liệu sau đây:
1. Văn bản của cơ quan y tế, cơ quan giám định hoặc cơ quan khác có thẩm quyền ở trong nước hoặc nước ngoài xác nhận quan hệ cha con, quan hệ mẹ con.
2. Trường hợp không có văn bản quy định tại khoản 1 Điều này thì phải có thư từ, phim ảnh, băng, đĩa, đồ dùng, vật dụng khác chứng minh mối quan hệ cha con, quan hệ mẹ con và văn bản cam đoan của cha, mẹ về việc trẻ em là con chung của hai người, có ít nhất hai người thân thích của cha, mẹ làm chứng
Cơ quan đăng ký hộ tịch có trách nhiệm giải thích rõ trách nhiệm, hệ quả pháp lý của việc cam đoan, làm chứng không đúng sự thật.
Cơ quan đăng ký hộ tịch từ chối giải quyết theo quy định tại Điều 5 của Thông tư này hoặc hủy bỏ kết quả đăng ký hộ tịch, nếu có cơ sở xác định nội dung cam đoan, làm chứng không đúng sự thật.
....

Sau khi tiến hành thủ tục nhận con, việc đặt họ, chữ đệm … là do sự thỏa thuận của cha mẹ theo Điều 4 nghị định 123/2015NĐ-CP quy định:

Điều 4. Xác định nội dung đăng ký khai sinh, khai tử
1. Nội dung khai sinh được xác định theo quy định tại Khoản 1 Điều 14 của Luật Hộ tịch và quy định sau đây:
a) Họ, chữ đệm, tên và dân tộc của trẻ em được xác định theo thỏa thuận của cha, mẹ theo quy định của pháp luật dân sự và được thể hiện trong Tờ khai đăng ký khai sinh; trường hợp cha, mẹ không có thỏa thuận hoặc không thỏa thuận được, thì xác định theo tập quán;
...

Do vậy bạn có thể tiến hành thủ tục đăng ký khai sinh cho con theo họ cha mặc dù chưa đăng ký kết hôn, khi có đủ các giấy tờ chứng sinh, đăng ký nhận cha con, giấy tờ chứng minh quan hệ cha con...

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về đăng ký khai sinh cho con khi chưa đăng ký kết hôn. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Người viết:  Đức Luân

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Đăng ký khai sinh cho con khi chưa đăng ký kết hôn
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên - Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Hỏi đáp về: Đăng ký khai sinh cho con khi chưa đăng ký kết hôn
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Đăng ký khai sinh cho con khi cha, mẹ chưa đăng ký kết hôn. 12/10/2018   Những lưu ý về vấn đề lựa chọn người có quyền trực tiếp nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con sau ly hôn. 11/10/2018   Điều kiện để thực hiện thủ tục ly hôn theo yêu cầu của một bên. 11/10/2018   Thủ tục giải quyết ly hôn có yếu tố nước ngoài. 03/10/2018   Các vấn đề pháp lý liên quan đến việc nuôi con nuôi. 26/09/2018   Điều kiện kết hôn giữa những người cận huyết thống. 25/09/2018   Thủ tục đăng kí hộ tịch cho con khi cha là người nước ngoài và chưa đăng ký kết hôn. 21/09/2018   Đăng ký khai sinh cho con khi cha, mẹ chưa đăng ký kết hôn. 20/09/2018   Cách chuyển đổi hộ khẩu thường trú khi gia đình chồng gây khó khăn. 15/09/2018   Thủ tục tách khẩu sau khi kết hôn. 12/09/2018   Sinh con ngoài giá thú, trình tự thủ tục đăng kí khai sinh như thế nào?. 11/09/2018   Xử lý vi phạm trong quan hệ giữa cha, mẹ và con. 08/09/2018   Thủ tục tặng, cho con tài sản khi cha, mẹ chưa có giấy đăng kí kết hôn. 04/09/2018   Căn cứ chuyển đổi hộ khẩu khi vợ, chồng không muốn sống chung vơi. 01/09/2018   Ly hôn đơn phương khi gia đình vợ không muốn sống chung. 17/08/2018   Tư vấn căn cứ chấm dứt hôn nhân. 15/08/2018   Nghĩa vụ cấp dưỡng của người không trực tiếp nuôi con. 07/08/2018   Những việc phải làm khi ly hôn đơn phương. 02/08/2018   Mất giấy ly hôn lần 1 có đăng ký kết hôn lại lần 2 được không?. 31/07/2018   Quyền nuôi con sau khi ly hôn. 31/07/2018
  • Liên he
  • lien he

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.