Đăng ký khai sinh quá hạn thì bị xử lý như thế nào?

Thứ Năm, 03/08/2017 | 11:11 GMT+7 | 
Lượt xem: 3150

Tóm tắt tình huống:

Chào Luật sư, cho tôi hỏi vấn đề này một chút ạ. 
Tôi sinh con ngày 22/1/2016 bây giờ tôi muốn làm giấy khai sinh cho con tôi thì bị phạt bao nhiêu tiền, và lấy họ của bố nhưng tôi và anh ấy không có đăng ký kết hôn. Vậy phải làm như thế nào ạ? Mong quý văn phòng luật giúp tôi với ạ. Tôi cảm ơn.
Người gửi: Nguyễn Lan

Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

- Luật Hộ tịch năm 2014;
- Thông tư 15/2015/TT-BTP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Hộ tịch và Nghị định số 123/2105/NĐ-CP ngày 15 tháng 11 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành luật Hộ tịch.
- Nghị định 110/2013 Nghị định chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã.

2. Đăng ký khai sinh quá hạn thì bị xử lý như thế nào?

Điều 14 Luật Hộ tịch 2014 quy định về trách nhiệm đăng ký khai sinh như sau: "Trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày sinh con, cha hoặc mẹ có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con; trường hợp cha, mẹ không thể đăng ký khai sinh cho con thì ông hoặc bà hoặc người thân thích khác hoặc cá nhân, tổ chức đang nuôi dưỡng trẻ em có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em”. Như vậy, trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày sinh con, bạn hoặc chồng hay ông bà, người thân thích phải có trách nhiệm đi đăng ký khai sinh cho con. Theo như bạn trình bày, bạn sinh con ngày 22 tháng 1 năm 2016, đến nay đã quá thời hạn đăng ký khai sinh. Do vậy, bạn cần thực hiện thủ tục đăng ký khai sinh quá hạn cho con bạn. 
Đối với hành vi vi phạm quy định về đăng ký khai sinh, cụ thể là đăng ký khai sinh quá thời hạn Khoản 1 Điều 27 Nghị định 110/2013/NĐ-CP quy định như sau:
"Cảnh cáo đối với người có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em mà không thực hiện việc đăng ký đúng thời hạn quy định”.
Như vậy, đối với việc đăng ký khai sinh không đúng thời hạn thì bạn sẽ được miễn lệ phí, tuy nhiên sẽ bị phạt cảnh cáo đối với hành vi đăng ký không đúng thời hạn quy định của mình. 
Việc bạn không có đăng ký kết hôn tuy nhiên muốn lấy họ của bố khi đăng ký khai sinh cho con, bạn cần phải kết hợp thực hiện việc đăng ký khai sinh và thủ tục nhận cha cho con. 
Hồ sơ để thực hiện việc kết hợp giải quyết thủ tục đăng ký khai sinh và nhận cha cho bao gồm:
"a) Tờ khai đăng ký khai sinh và Tờ khai đăng ký nhận cha, mẹ, con theo mẫu quy định;
b) Giấy chứng sinh hoặc giấy tờ thay Giấy chứng sinh theo quy định tại khoản 1 Điều 16 của Luật hộ tịch;
c) Chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con theo quy định tại Điều 11 của Thông tư này.
2. Các giấy tờ khác, trình tự giải quyết được thực hiện theo quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều 16 và Điều 25 của Luật hộ tịch trong trường hợp thuộc thẩm quyền của Ủy ban nhân dân cấp xã; theo quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều 36 và Điều 44 của Luật hộ tịch trong trường hợp thuộc thẩm quyền của Ủy ban nhân dân cấp huyện.
Nội dung đăng ký khai sinh xác định theo quy định tại Điều 4 của Nghị định số 123/2015/NĐ-CP. Giấy khai sinh và Trích lục đăng ký nhận cha, mẹ, con được cấp đồng thời cho người yêu cầu”. 
Khi đăng ký nhận cha cho con, bạn cần thực hiện các thủ tục theo khoản 1 Điều 25 Luật Hộ tịch, cụ thể: "Người yêu cầu đăng ký nhận cha con nộp tờ khai theo mẫu quy định và chứng cứ chứng minh quan hệ cha con cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Khi đăng ký nhận cha, mẹ, con các bên phải có mặt”. Chứng cứ để chứng minh quan hệ cha con có thể là Văn bản của cơ quan y tế, cơ quan giám định hoặc cơ quan khác có thẩm quyền ở trong nước hoặc nước ngoài xác nhận quan hệ cha con, quan hệ mẹ con hoặc thư từ, phim ảnh, băng, đĩa, đồ dùng, vật dụng khác chứng minh mối quan hệ cha con, quan hệ mẹ con và văn bản cam đoan của cha, mẹ về việc trẻ em là con chung của hai người, có ít nhất hai người thân thích của cha, mẹ làm chứng. Đặc biệt, người yêu cầu nhận cha không được vắng mặt khi làm thủ tục này. Sau đó, trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy việc nhận cha, mẹ, con là đúng và không có tranh chấp, công chức tư pháp - hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người đăng ký nhận cha, mẹ, con ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.
Về họ của con,  điểm a khoản 1 điều 4 Nghị định 123/2015/NĐ-CP xác định như sau: "a) Họ, chữ đệm, tên và dân tộc của trẻ em được xác định theo thỏa thuận của cha, mẹ theo quy định của pháp luật dân sự và được thể hiện trong Tờ khai đăng ký khai sinh; trường hợp cha, mẹ không có thỏa thuận hoặc không thỏa thuận được, thì xác định theo tập quán."
 Như vậy việc đặt tên cho con bạn lấy họ của cha thì  đó là theo sự thỏa thuận của hai bạn. Khi đã thực hiện thủ tục nhận cha cho con, bạn hoàn toàn có thể lấy họ của cha cho con bạn khi đăng ký khai sinh. 
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về vấn đề Đăng ký khai sinh quá hạn thì bị xử lý như thế nào? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Trần Thị Hải
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Biệt thự 2.11, đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Bắc Từ Liêm (đối diện Đại sứ Quán Hàn Quốc)


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2020), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589