Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật dân sự » Đăng ký khai sinh quá hạn thì bị xử lý như thế nào?
Tìm kiếm bài viết

Đăng ký khai sinh quá hạn thì bị xử lý như thế nào?

.
Lượt xem: 2257
Tác giả: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Tóm tắt tình huống:

Chào Luật sư, cho tôi hỏi vấn đề này một chút ạ. 
Tôi sinh con ngày 22/1/2016 bây giờ tôi muốn làm giấy khai sinh cho con tôi thì bị phạt bao nhiêu tiền, và lấy họ của bố nhưng tôi và anh ấy không có đăng ký kết hôn. Vậy phải làm như thế nào ạ? Mong quý văn phòng luật giúp tôi với ạ. Tôi cảm ơn.
Người gửi: Nguyễn Lan

Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

- Luật Hộ tịch năm 2014;
- Thông tư 15/2015/TT-BTP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Hộ tịch và Nghị định số 123/2105/NĐ-CP ngày 15 tháng 11 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành luật Hộ tịch.
- Nghị định 110/2013 Nghị định chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã.

2. Đăng ký khai sinh quá hạn thì bị xử lý như thế nào?

Điều 14 Luật Hộ tịch 2014 quy định về trách nhiệm đăng ký khai sinh như sau: "Trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày sinh con, cha hoặc mẹ có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con; trường hợp cha, mẹ không thể đăng ký khai sinh cho con thì ông hoặc bà hoặc người thân thích khác hoặc cá nhân, tổ chức đang nuôi dưỡng trẻ em có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em”. Như vậy, trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày sinh con, bạn hoặc chồng hay ông bà, người thân thích phải có trách nhiệm đi đăng ký khai sinh cho con. Theo như bạn trình bày, bạn sinh con ngày 22 tháng 1 năm 2016, đến nay đã quá thời hạn đăng ký khai sinh. Do vậy, bạn cần thực hiện thủ tục đăng ký khai sinh quá hạn cho con bạn. 
Đối với hành vi vi phạm quy định về đăng ký khai sinh, cụ thể là đăng ký khai sinh quá thời hạn Khoản 1 Điều 27 Nghị định 110/2013/NĐ-CP quy định như sau:
"Cảnh cáo đối với người có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em mà không thực hiện việc đăng ký đúng thời hạn quy định”.
Như vậy, đối với việc đăng ký khai sinh không đúng thời hạn thì bạn sẽ được miễn lệ phí, tuy nhiên sẽ bị phạt cảnh cáo đối với hành vi đăng ký không đúng thời hạn quy định của mình. 
Việc bạn không có đăng ký kết hôn tuy nhiên muốn lấy họ của bố khi đăng ký khai sinh cho con, bạn cần phải kết hợp thực hiện việc đăng ký khai sinh và thủ tục nhận cha cho con. 
Hồ sơ để thực hiện việc kết hợp giải quyết thủ tục đăng ký khai sinh và nhận cha cho bao gồm:
"a) Tờ khai đăng ký khai sinh và Tờ khai đăng ký nhận cha, mẹ, con theo mẫu quy định;
b) Giấy chứng sinh hoặc giấy tờ thay Giấy chứng sinh theo quy định tại khoản 1 Điều 16 của Luật hộ tịch;
c) Chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con theo quy định tại Điều 11 của Thông tư này.
2. Các giấy tờ khác, trình tự giải quyết được thực hiện theo quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều 16 và Điều 25 của Luật hộ tịch trong trường hợp thuộc thẩm quyền của Ủy ban nhân dân cấp xã; theo quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều 36 và Điều 44 của Luật hộ tịch trong trường hợp thuộc thẩm quyền của Ủy ban nhân dân cấp huyện.
Nội dung đăng ký khai sinh xác định theo quy định tại Điều 4 của Nghị định số 123/2015/NĐ-CP. Giấy khai sinh và Trích lục đăng ký nhận cha, mẹ, con được cấp đồng thời cho người yêu cầu”. 
Khi đăng ký nhận cha cho con, bạn cần thực hiện các thủ tục theo khoản 1 Điều 25 Luật Hộ tịch, cụ thể: "Người yêu cầu đăng ký nhận cha con nộp tờ khai theo mẫu quy định và chứng cứ chứng minh quan hệ cha con cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Khi đăng ký nhận cha, mẹ, con các bên phải có mặt”. Chứng cứ để chứng minh quan hệ cha con có thể là Văn bản của cơ quan y tế, cơ quan giám định hoặc cơ quan khác có thẩm quyền ở trong nước hoặc nước ngoài xác nhận quan hệ cha con, quan hệ mẹ con hoặc thư từ, phim ảnh, băng, đĩa, đồ dùng, vật dụng khác chứng minh mối quan hệ cha con, quan hệ mẹ con và văn bản cam đoan của cha, mẹ về việc trẻ em là con chung của hai người, có ít nhất hai người thân thích của cha, mẹ làm chứng. Đặc biệt, người yêu cầu nhận cha không được vắng mặt khi làm thủ tục này. Sau đó, trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy việc nhận cha, mẹ, con là đúng và không có tranh chấp, công chức tư pháp - hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người đăng ký nhận cha, mẹ, con ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.
Về họ của con,  điểm a khoản 1 điều 4 Nghị định 123/2015/NĐ-CP xác định như sau: "a) Họ, chữ đệm, tên và dân tộc của trẻ em được xác định theo thỏa thuận của cha, mẹ theo quy định của pháp luật dân sự và được thể hiện trong Tờ khai đăng ký khai sinh; trường hợp cha, mẹ không có thỏa thuận hoặc không thỏa thuận được, thì xác định theo tập quán."
 Như vậy việc đặt tên cho con bạn lấy họ của cha thì  đó là theo sự thỏa thuận của hai bạn. Khi đã thực hiện thủ tục nhận cha cho con, bạn hoàn toàn có thể lấy họ của cha cho con bạn khi đăng ký khai sinh. 
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về vấn đề Đăng ký khai sinh quá hạn thì bị xử lý như thế nào? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Trần Thị Hải

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Đăng ký khai sinh quá hạn thì bị xử lý như thế nào?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên - Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Hỏi đáp về: Đăng ký khai sinh quá hạn thì bị xử lý như thế nào?
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Tín chấp là gì? Ai là người đủ điều kiện để được hưởng tín chấp? . 02/08/2017   Quỹ từ thiện và các vấn đề liên quan. 02/08/2017   Chế độ lương và phụ cấp của giáo viên khi nghỉ hè được quy định như thế nào theo quy định hiện hành. 02/08/2017   Khi bên bảo lãnh không thực hiện đúng nghĩa vụ trả tiền lãi, thì sẽ xử lý như thế nào?. 02/08/2017   Người nhận thế chấp ngôi nhà có được sử dụng tài sản thế chấp không?. 02/08/2017   Nhà đang đi thế chấp tại ngân hàng thì có bán được không?. 02/08/2017   Nhận con nuôi nước ngoài thì người được nhận làm con nuôi có được giữ quốc tịch nước ngoài không?. 02/08/2017   Mẹ trở lại quốc tịch việt Nam, con chưa thành niên nhập quốc tịch Việt Nam như thế nào?. 02/08/2017   Tờ khai đăng ký xác định có quốc tịch Việt Nam và cấp hộ chiếu Việt Nam mới nhất. 02/08/2017   Bố để lại thừa kế, con có quyền từ chối không nhận không?. 01/08/2017   Tự ý thu hoạch rau giúp hàng xóm khi họ vắng nhà có vi phạm luật không?. 01/08/2017   Điều kiện giảm chế độ định mức tiết dạy cho giáo viên phổ thông. 01/08/2017   Điều kiện và thủ tục trở lại quốc tịch Việt Nam theo quy định của pháp luật hiện hành. 01/08/2017   Động vật gây hư hại tài sản bồi thường thế nào?. 01/08/2017   Đã phân chia di sản, xuất hiện người thừa kế mới thì sẽ giải quyết như thế nào? . 01/08/2017   Điều kiện để người nước ngoài nhập quốc tịch Việt Nam theo quy định mới nhất. 01/08/2017   Co sẽ mang quốc tịch nước nào và đăng ký khai sinh ra sao khi bố là người nước ngoài?. 01/08/2017   Chuyển đổi giới tính có cần điều kiện gì không?. 31/07/2017   Khi nào trẻ được xác định lại giới tính?. 31/07/2017   Quy định pháp luật về quyền hiến tặng bộ phận cơ thể của mình cho người khác. 31/07/2017
  • Liên he
  • lien he

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.