Đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi có được hoãn chấp hành hình phạt tù lần thứ 2 hay không?

Thứ Hai, 03/06/2019 | 14:35 GMT+7 | 
Lượt xem: 1281
Tôi đang nuôi con nhỏ còn dưới 36 tháng tuổi nhưn tôi đang phạm tội tàng trữ trai phép chất ma tuý hiện được hoãn án 1 năm giờ đã hết hạn 1 năm hoãn thi hành án tui muốn hoãn thêm thời gian để làm nuôi con tôi dưới 36 tháng vì chồng tôi hiện đang chấp hành án chưa về thì tôi đang tại ngoại đi làm để nuôi 2 con nhỏ. Giờ tôi muốn làm đơn xin được hoãn thi hành án thì phải làm như thế nào ạ?

Nguyễn Như Tú

Bài viết liên quan:
Mang thai có được hoãn chấp hành hình phạt tù?
Hoãn chấp hành hình phạt tù theo quy định của pháp luật hình sự
Làm sao để có thể được hoãn chấp hành hình phạt tù?
Bị bệnh tiểu đường nặng có thể được hoãn chấp hành hình phạt tù hay không?
Tư vấn về các trường hợp hoãn chấp hành hình phạt tù

Căn cứ pháp lý

- Bộ luật hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017
- Luật thi hành án hình sự năm 2010.

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến thủ tục hoãn chấp hành hình phạt tù

Dựa theo thông tin được cung cấp và căn cứ vào pháp luật về hình sự, tại khoản 1 điều 67 Bộ luật hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 có quy định:

Điều 67. Hoãn chấp hành hình phạt tù
1. Người bị xử phạt tù có thể được hoãn chấp hành hình phạt trong các trường hợp sau đây:
a) Bị bệnh nặng thì được hoãn cho đến khi sức khỏe được hồi phục;
b) Phụ nữ có thai hoặc đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi, thì được hoãn cho đến khi con đủ 36 tháng tuổi;
c) Là người lao động duy nhất trong gia đình, nếu phải chấp hành hình phạt tù thì gia đình sẽ gặp khó khăn đặc biệt, được hoãn đến 01 năm, trừ trường hợp người đó bị kết án về các tội xâm phạm an ninh quốc gia hoặc các tội khác là tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng;
d) Bị kết án về tội phạm ít nghiêm trọng, do nhu cầu công vụ, thì được hoãn đến 01 năm.

Theo đó, khi thuộc một trong các trường hợp trên thì người bị xử phạt tù có thể được hoãn chấp hành hình phạt. Trong trường hợp trên,  bạn đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi thì bạn sẽ được hoãn cho đến khi con bạn đủ 36 tháng tuổi. Trường hợp sau khi con bạn đủ 36 tháng tuổi mà bạn vẫn muốn hoãn tiếp thì bạn phải chứng minh mình là lao động duy nhất trong gia đình, nếu phải chấp hành hình phạt tù thì gia đình và con bạn sẽ gặp khó khăn đặt biệt và làm đơn xin hoãn theo thủ tục quy định tại điều 23 Luật thi hành án hình sự năm 2010:

Điều 23. Thủ tục hoãn chấp hành án phạt tù
1. Đối với người bị kết án phạt tù đang được tại ngoại, Chánh án Tòa án đã ra quyết định thi hành án có thể tự mình hoặc theo đơn đề nghị của người bị kết án, văn bản đề nghị của Viện kiểm sát cùng cấp, cơ quan thi hành án hình sự Công an cấp huyện nơi người phải chấp hành án cư trú, cơ quan thi hành án hình sự cấp quân khu nơi người phải chấp hành án làm việc ra quyết định hoãn chấp hành án phạt tù. Đơn đề nghị hoặc văn bản đề nghị phải được gửi cho Tòa án đã ra quyết định thi hành án kèm theo các giấy tờ có liên quan.
2. Trong thời hạn 07 ngày, kể từ ngày nhận được đơn hoặc văn bản đề nghị hoãn chấp hành án phạt tù, Chánh án Tòa án đã ra quyết định thi hành án phải xem xét, quyết định.
3. Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày ra quyết định hoãn chấp hành án phạt tù, Tòa án đã ra quyết định hoãn phải gửi quyết định đó cho cá nhân, cơ quan sau:
a) Người chấp hành án;
b) Viện kiểm sát cùng cấp;
c) Cơ quan thi hành án hình sự Công an cấp tỉnh, cơ quan thi hành án hình sự cấp quân khu;
d) Cơ quan thi hành án hình sự Công an cấp huyện nơi người được hoãn thi hành án đang cư trú;
đ) Sở Tư pháp nơi Tòa án đã ra quyết định thi hành án có trụ sở.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về thủ tục hoãn chấp hành hình phạt tù. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Nguyễn Hoà
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589