Đánh bạc bị phạt hành chính có được cấp visa xuất khẩu lao động không?

Thứ Hai, 01/04/2019 | 17:00 GMT+7 | 
Lượt xem: 1349
Bạn em cuối tháng 2/2019 này đã đánh bạc và bị phạt hành chính 3.000.000đ nhưng trong thời gian này đang làm thủ tục xuất khẩu lao động, vậy có được cấp visa để xuất cảnh không? Việc xuất cảnh có gặp khó khăn gì không?

Trần Thị Thúy Ngà.

Bài viết liên quan:
- Điều kiện để người lao động được đi xuất khẩu lao động
- Thành lập doanh nghiệp dịch vụ tư vấn Visa
- Những xét nghiệm cần thiết khi xuất khẩu lao động? Người bị viêm gan có thể đi xuất khẩu lao động Đài Loan hay không?
- Ký hợp đồng xuất khẩu lao động 5 ngày trước khi xuất cảnh
- Vấn đề làm giả giấy tờ cho người lao động đi xuất khẩu lao động

Căn cứ pháp lý:

- Văn bản hợp nhất 07/VBHN-BCA năm 2015 hợp nhất Nghị định về xuất, nhập cảnh của công dân Việt Nam do Bộ Công an ban hành.
- Luật người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng năm 2006.

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến xuất cảnh.

Dựa vào thông tin bạn cung cấp và căn cứ vào điều 42 Luật người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng năm 2006:

Điều 42. Điều kiện để người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng với doanh nghiệp, tổ chức sự nghiệp, tổ chức, cá nhân đầu tư ra nước ngoài
Người lao động được đi làm việc ở nước ngoài khi có đủ các điều kiện sau đây:
1. Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;
2. Tự nguyện đi làm việc ở nước ngoài;
3. Có ý thức chấp hành pháp luật, tư cách đạo đức tốt;
4. Đủ sức khoẻ theo quy định của pháp luật Việt Nam và yêu cầu của nước tiếp nhận người lao động;
5. Đáp ứng yêu cầu về trình độ ngoại ngữ, chuyên môn, kỹ thuật, tay nghề và các điều kiện khác theo yêu cầu của nước tiếp nhận người lao động;
6. Được cấp chứng chỉ về bồi dưỡng kiến thức cần thiết;
7. Không thuộc trường hợp cấm xuất cảnh theo quy định của pháp luật Việt Nam.

Thì nếu bạn đó đáp ứng đủ điều kiện như có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, tự nguyện,...sẽ đủ điều kiện làm việc tại nước ngoài.

Liên quan đến các trường hợp cấm xuất cảnh được quy định tại điều 21 Văn bản hợp nhất 07/VBHN-BCA:

Điều 21. Công dân Việt Nam ở trong nước chưa được xuất cảnh nếu thuộc một trong những trường hợp sau đây:
1. Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc có liên quan đến công tác điều tra tội phạm.
2. Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án hình sự.
3. Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án dân sự, kinh tế; đang chờ để giải quyết tranh chấp về dân sự, kinh tế.
4. Đang có nghĩa vụ chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính, nghĩa vụ nộp thuế và những nghĩa vụ khác về tài chính trừ trường hợp có đặt tiền, đặt tài sản hoặc có biện pháp bảo đảm khác để thực hiện nghĩa vụ đó.
5. Vì lý do ngăn chặn dịch bệnh nguy hiểm lây lan.
6. Vì lý do bảo vệ an ninh quốc gia và trật tự an toàn xã hội.
7. Có hành vi vi phạm hành chính về xuất nhập cảnh theo quy định của Chính phủ.

Trong trường hợp này, bạn đó đã bị xử phạt vi phạm hành chính do đánh bạc liên quan đến khoản 4 điều 21 Văn bản hợp nhất 07/VBHN-BCA. Tuy nhiện, bạn đó đã nộp phạt số tiền 3.000.000 đồng rồi tức là đã chấp hành xong nghĩa vụ về xử phạt hành chính. Cho nên, trường hợp của bạn đó không thuộc trường hợp cấm xuất cảnh theo quy định của pháp luật.

Như vậy, bạn đó vẫn được cấp visa để xuất cảnh bình thường theo quy định. 

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về các vấn đề pháp lý liên quan xuất cảnh. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Diệu Linh.


Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589